Hỏi/ Thắc mắc - Máy tính không vào Bios được? | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Máy tính không vào Bios được?

anhkhoamap85

Rìu Sắt
Theo như bạn này mô tả thì mình nghĩ chức năng FastBoot trên bios đã được bật enable lên và sẽ không vào bios như bình thường được.
Asus cũng tính đến tình huống này rồi lên khi bạn lỡ tay bật enable FastBoot mà muốn quay lại bios mặc định như ban đầu để vào bios tắt chức năng FastBoot thì bạn dùng UEFI restart kèm theo từng dòng máy hoặc mainboard. Chức năng này sẽ có khi bạn cài soft tools ở mục Software and Utility hoặc BIOS-Utilities, thường khi bạn cài xong nó sẽ nằm trên màn hình desktop luôn.
Mình đã bị lỗi không vào được bios như bạn này rồi và khi mình chạy UEFI restart thì bios trở lại mặc định và mình đã vào lại được bios như bình thường.

Bạn này đã bảo đã chạy UEFI restart và các thủ thuật khác mà vẫn không vào được bios thì lỗi này khó đấy.

Hoặc bạn thử cách dưới xem có được không nhé.

Go to Settings > Update & Security > Recovery
Click on the 'Restart now' button under 'Advanced Options'
The pc will now boot into Advanced Startup Options
Click on Troubleshoot > Advanced Options > UEFI Firmware Settings

Đây là các ngu ý của mình dựa trên lỗi bios tương tự mà mình đã làm được trên máy của mình, mong bạn tìm được cách vào được bios bình thường.
Đã làm như bạn nói , một trong những cách đầu tiên mình làm nhưng không được .

anhkhoamap85

Rìu Sắt
Nếu vào được màn hình win thì nhấn shift giữ chết và restart để cài win từ dos
tìm trên mạng ( cài win ngay trên ổ cứng )
Không được bạn ơi , restart xong màn hình đen thui , phải bấm ctrl + alt + del rồi bấm f1 nó mới vô lại bình thường .

HNMinh

Búa Đá Đôi
Bios cũng có những lỗi ngớ ngẩn kiểu như này, hoạc hệ thống đã sử dụng lâu nó thế. Như main của mình, tinh chỉnh bios bình thường duy nhất tính năng chỉnh tốc độ quay của quạt là ko bình thường. Chỉnh về thấp nhất hay cao nhất vẫn không thay đổi gì...khi bạn đã dùng mọi cách không được thì mình nghĩ là gỡ hết ra, mang main tới nơi chép bios chuyên dụng bằng thiết bị riêng. Để làm được việc đó, thợ sẽ xác định chíp bios, rút nó ra khỏi bo mạch và chép lại firmware cho nó xem khắc phục được ko

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Vậy thì trên win chạy file WinNT setup để cài win mới , cài xong xóa win old
Vụ này hổng được bác. Đâu thể cài lên chính nó được.
Cài cho ổ khác ổ đang Boot mới được.
Mà cài xong bỏ cái Win lỗi hơi bị lằng nhằng.
Có thể tạo 1 part. > Dùng WinNT cài Dual lên Part. mới.
Boot vô Win mới êm xuôi thì dùng Mini Tool xóa part Win cũ.
Kế tiếp nối Part. unallocated vào part. nào thì hơi loằng ngoằng, vì part win lỗi nằm đầu.

anhkhoamap85

Rìu Sắt
Mới cài driver AMD vô tính coi có chỉnh sữa được gì trong đó không , lúc cài bấm vô factory reset giờ máy tính lên nhưng màn hình tối thui luôn . Chưa giải quyết được vấn đề kia thì gặp thêm cái này .

anhkhoamap85

Rìu Sắt
Vụ này hổng được bác. Đâu thể cài lên chính nó được.
Cài cho ổ khác ổ đang Boot mới được.
Mà cài xong bỏ cái Win lỗi hơi bị lằng nhằng.
Có thể tạo 1 part. > Dùng WinNT cài Dual lên Part. mới.
Boot vô Win mới êm xuôi thì dùng Mini Tool xóa part Win cũ.
Kế tiếp nối Part. unallocated vào part. nào thì hơi loằng ngoằng, vì part win lỗi nằm đầu.
Mình đổi card Nvidia thì vô được BIOS , còn card AMD thì nó không hiện lên mà vô thẳng win .

anhkhoamap85

Rìu Sắt
Bios cũng có những lỗi ngớ ngẩn kiểu như này, hoạc hệ thống đã sử dụng lâu nó thế. Như main của mình, tinh chỉnh bios bình thường duy nhất tính năng chỉnh tốc độ quay của quạt là ko bình thường. Chỉnh về thấp nhất hay cao nhất vẫn không thay đổi gì...khi bạn đã dùng mọi cách không được thì mình nghĩ là gỡ hết ra, mang main tới nơi chép bios chuyên dụng bằng thiết bị riêng. Để làm được việc đó, thợ sẽ xác định chíp bios, rút nó ra khỏi bo mạch và chép lại firmware cho nó xem khắc phục được ko
Mình đổi card Nvidia thì vô được BIOS , còn card AMD thì nó không hiện lên mà vô thẳng win .

anhkhoamap85

Rìu Sắt
Bạn đang cùng HDMI hay Display Port cắm vào màn hình --> Nếu HDMI thì kiếm cộng Display Port cắm sang thử. Bữa cũng dzính đòn chỗ này Main Aorus B460 Pro :)) tháo CMOS các kiểu xong mở lên thì nó chạy thùng kêu mà màn hình vẫn ko lên đổi sang Display Port thì nó đang vào giao diện màn hình Bios :)) bên HDMI thì nó đen thui
Mình đổi card Nvidia thì vô được BIOS , còn card AMD thì nó không hiện lên mà vô thẳng win . Không hiểu tại sao luôn .

HNMinh

Búa Đá Đôi
Mình đổi card Nvidia thì vô được BIOS , còn card AMD thì nó không hiện lên mà vô thẳng win . Không hiểu tại sao luôn .
Đúng là lạ thật. Thường khi bật nguồn, bios và firware của nó hoạt động trước. Nếu nhận thấy phần cứng có vấn đề, những thiết bị gắn thêm vào không chặt, hư, một số main kêu tít tít cảnh báo và nhất định không cho windows hoạt động.

anhkhoamap85

Rìu Sắt
Đúng là lạ thật. Thường khi bật nguồn, bios và firware của nó hoạt động trước. Nếu nhận thấy phần cứng có vấn đề, những thiết bị gắn thêm vào không chặt, hư, một số main kêu tít tít cảnh báo và nhất định không cho windows hoạt động.
Mình mới gặp lần đầu tiên luôn , đáng lẽ khi có lỗi gì thì khi khởi động nó sẽ báo .

HNMinh

Búa Đá Đôi
Để mai flash bios vga card thử xem .
Bạn nên làm việc này trong dos nhá, mình khuyên vậy bạn tham khảo. Lý do là flash trực tiếp trên windows sẽ đối mặt với việc các trình diệt virus của windows hay của hãng thứ 3. Các trình diệt virus của windows và hãng khác luôn nhận diện thành phần files Rom bios ..là virus và nó sẽ can thiệp vào quá trình flash Rom. Nhẹ thì bios sẽ bị ngáo do thiếu..nặng nó đen màn hình luôn vì bị các trình virus kia tiêu diệt một số file quan trọng của Rom.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn nên làm việc này trong dos nhá, mình khuyên vậy bạn tham khảo. Lý do là flash trực tiếp trên windows sẽ đối mặt với việc các trình diệt virus của windows hay của hãng thứ 3. Các trình diệt virus của windows và hãng khác luôn nhận diện thành phần files Rom bios ..là virus và nó sẽ can thiệp vào quá trình flash Rom. Nhẹ thì bios sẽ bị ngáo do thiếu..nặng nó đen màn hình luôn vì bị các trình virus kia tiêu diệt một số file quan trọng của Rom.
Gắn VGA ko vào được bios thì làm sao làm được trong dos