Nhờ tư vấn - Máy tính bị treo khi update driver card màn hình rời AMD Radeon HD 8790M | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Máy tính bị treo khi update driver card màn hình rời AMD Radeon HD 8790M

Baotrung19

Gà con
test cpu gpu lúc đang game ae dùng phần mềm gì gt với

Tnamkts

Gà con
Mọi người help e với ạ, e cũng dùng con Dell E6540 này và bị tình trạng như chủ thớt, e có làm theo như thớt chỉ là gỡ cài đặt Driver rồi cài bản 17.9.3 y như hướng dẫn, mọi thứ xuôn xẻ, nhưng chỉ cài xong dùng đc khoảng 10 phút là máy tự động nháy màn hình vài cái rồi báo lỗi : Ko có driver AMD, hoặc driver AMD hoạt động không đúng cách... E đã thử gỡ lại và cài đặt driver lại rồi, vẫn cài xuôn xẻ, nhưng xong dùng lại đc khoảng 10phut máy lại nháy màn hình vài lần rồi báo lỗi y như vậy... E hoang mang quá. :(

tongcongminhac4

Rìu Sắt
Máy tính của tôi thì có cấu hình như dưới đây, cũng card màn hình AMD,
Hồi đầu mới cái win xong thì tôi tắt update, tinh chỉnh window như 1 số bài viết đã hướng dẫn trên diễn đàn, sau đó thì sử dụng rất tốt. Được 1 thời gian thì bắt đầu xuất hiện lỗi rất khó chịu, đó là CPU load cao chủ yếu do WDefender và nhiều khả năng là lỗi do Phần mềm driver AMD (cứ lúc bật máu tính lên thì bị đứng khoảng 3p, sau đó thì lại sử dụng bình thường, cửa sổ phần mềm AMD setting có tự động hiện lên nhưng o thể click vào, và tầm vài phút sau là nó tự mất nên tôi đoán là do driver.) Hiện tại đang thử cài lại hđh, không biết có khá hơn ko?

ngotray

Gà con
Cảm ơn thớt làm ra topic này :>>>> xưa mình cũng hay cài lại windows 10 nhiều và để nó tự cập nhật tất cả không bị gì. Đột nhiên gần đây mình cài lại thì bị trường hợp như thớt. (Mình cũng xài e6540 luôn =)) Cứ cài ngon ơ vào win driver màn hình cập nhật cái treo luôn. Làm mình cài đi cài lại rất nhiều, tìm đủ cách :>> cuối cùng may gặp đk bài viết của thớt :v Cảm ơn thớt nhiều hehehe

Lần trước hứa là sau 1 tuần update tình hình throttling khi chơi game của Dell E6540 mà do dạo này bận quá nên giờ mới lên share 1 tí exp về chuyện giảm thrott(Chơi game lâu CPU giảm về <0.8Ghz) cho ae:

Nói về tình trạng hiện tại 1 chút: Máy em là Dell E6540 - i7 4800mq - Đế tản 1 Fan (USB nên hơi yếu) - Phòng thường không máy lạnh.

Trước đây,đối với một vài tựa game ví dụ như LMHT, FO4, Sleeping Dogs, 7554, Tomb Raider, ...sau khi chiến khoảng 30p thì máy em sẽ bị hiện tượng thrott - tức là nó tự khóa xung dưới 0.8Ghz (Bị lag ae cứ mở Task Manager lên sẽ thấy ), và đo nhiệt bằng Tuning Extreme Utility Intel...(App để undervolt) thì nhiệt > 85 độ.

Sau đây là cách của em để tránh dc tình trạng thrott (Khá hiệu quả vì cả tháng nay chơi cực ít thấy bị thrott - trừ khi quên undervolt hoặc ko bật option pin high performance):
- Undervolt bằng Extreme Tuning Utility,đối với máy em là -0.55V CPU . Ae có thể lên youtube cách undervolt và trừ theo trường hợp của mình, cẩn thận nếu trừ nhiều quá nó sập nguồn đấy.
- Dùng MSI Afterburner để giảm hiệu năng của GPU, do đây là GPU của AMD nên nó nóng kinh khủng, ae chịu khó giảm ít FPS còn đỡ hơn là máy bốc khói - Em giảm Core Clock còn 700 và Memory còn 800.
- Bật High Performance của option pin, ae cứ bấm vào cục pin trên task bar là chỉnh được, hoặc vào Power Option tạo 1 option High Performance để dùng.
Đây là 1 vài exp em rút ra dc từ cá nhân em, bác nào có cách gì thêm thì share để giúp đỡ ae với ạ.

Thanks thớt đã share mấy tips khá helpful cho em <3 ♥

babydontcry

Gà con
Mình cũng gặp lỗi này trên m4800. Đang dùng bình thường win LTSC thì nó tự update driver xong tèo luôn.
Bây giờ mình cài driver bản cũ và vô hiệu hóa update driver trong policy thì lại dùng ngon :v

demonz

Gà con
Chào các anh chị, em dùng con Dell latitude 6540 giống chủ tus trên và bị tình trạng y hệt chủ tus là cập nhật card amd là đơ máy , nhưng giờ đã thành công :3. Nhưng lại có một vấn đề nảy sinh là khi vào game chơi chưa được bao lâu ( game LOL) thì máy tự động tắt nguồn luôn chứa nó ko hạ xung dẫn đến lag game nữa. Nhiệt độ máy lúc đó vẫn tốt chứ ko phải cao. Lúc trước em cũng bị tình trạng này là do pin chai nhưng khi tháo pin ra thì nó ko bị nữa đến giờ khi cài lại win lại bị :(

nghins

Gà con
Chào toàn thể anh em ạ. E dùng dell 6540. Card amd 8790. E mới chuyển qua dùng win10 thì khi cài catalys của AMD thì máy treo. Toàn p tắt nguồn bật lại. Vào desktop cái là đơ. Win7 thì k sao. Nhưng win7 lại có 1 số game và phần mềm e cần dùng lại k xài dc. Sau e có thử vài lần ghost lại win10. Nhưng cứ win10 máy khởi động thành công là đơ. Có lúc thì update xong đơ. Có lúc vào cái là đơ luôn. Chưa cài hay update gì. Nói chung giờ cứ win10 là đơ. . . Ae nào có cách gì giúp e với ạ

chickenlx

Búa Gỗ
cài driver mà bị treo là gần như card sắp hư rồi
Cái này là do driver bạn à, không phải card hư đâu.
Lên website của DELL tìm dòng sản phẩm laptop mình đang sử dụng, download driver từ DELL là ổn định nhất, không cần update driver màn hình rời lên nữa vì sinh ra lỗi rất nhiều.
AMD làm driver siêu tệ.

chickenlx

Búa Gỗ
Chào toàn thể anh em ạ. E dùng dell 6540. Card amd 8790. E mới chuyển qua dùng win10 thì khi cài catalys của AMD thì máy treo. Toàn p tắt nguồn bật lại. Vào desktop cái là đơ. Win7 thì k sao. Nhưng win7 lại có 1 số game và phần mềm e cần dùng lại k xài dc. Sau e có thử vài lần ghost lại win10. Nhưng cứ win10 máy khởi động thành công là đơ. Có lúc thì update xong đơ. Có lúc vào cái là đơ luôn. Chưa cài hay update gì. Nói chung giờ cứ win10 là đơ. . . Ae nào có cách gì giúp e với ạ
Bạn tháo toàn bộ driver cũ ra (dùng phần mềm mình đã chia sẻ bên trên), lên trang web của DELL tìm đến dòng máy laptop mình đang sử dụng mà download driver màn hình rời mà cài, không cần update driver màn hình rời vì driver của DELL là ổn định nhất.
AMD làm driver siêu tệ.

Xin chào tất cả các bạn, sau thời gian nghiên cứu trang web: https://community.amd.com/thread/220531 phản ánh tình trạng cài driver mới cho các dòng card đồ họa rời AMD đời cũ thì bị đứng máy giống như mình, trong đó có một anh chia sẻ kinh nghiệm là cài bản 17.9.3 là ổn định nhất. Như bạn @ruoitrau đã nói phải tự tìm driver thích hợp mới được chứ không cài đặt theo recommended (khuyến nghị) của AMD, sau đó mình cài đặt bản 17.9.3 thì máy nhận ngay không có hiện tượng treo máy nữa, kèm theo trong quá trình cài đặt driver là phần mềm AMD Setting được phát hành năm 2017, hiện tại phiên bản driver card màn hình rời của mình xem trong Device Manager là 22.19.677.257. Hiện tại, máy tính của mình hoạt động có phần cải thiện hơn so với bản driver cũ (15.x.xx) , chơi game LOL hiện tượng giật nhẹ có xảy ra khi chơi lâu nhưng không tới nổi giật lag tung chảo khó chịu như phiên bản cũ.
Mình đã cố thử cài đặt bản cao hơn là 19.6.2 theo một anh khác chia sẻ trên trang phản ánh nêu trên thì đối với ảnh là ổn định, không có vấn đề gì nhưng đối với máy của mình thì bị treo máy trong quá trình cài đặt.
Mình xin trình bày các bước làm của mình đã thực hiện cài đặt hoàn thành driver phiên bản 17.9.3 cho các ae khác có chung trường hợp như mình để khắc phục nhé:
1. Vào safe mode dùng phần mềm AMD Cleanup Utility để xóa driver cũ trong máy (link tải phần mềm và hướng dẫn sử dụng: https://www.amd.com/en/support/kb/faq/gpu-601). Xóa xong phần mềm sẽ yêu cầu restart máy.
2. Tìm và tải phiên bản driver AMD 17.9.3 theo link sau: https://www.guru3d.com/files-categories/videocards-ati-catalyst-vista-win-7.html rồi cài đặt (để cho chắc ăn trong quá trình cài đặt thì tắt kết nối internet)
p/s: Bạn nhớ chọn đúng phiên bản tương ứng với hệ điều hành đang sử dụng để cài nhé.

Xin cảm ơn các bác ruoitrau, sec0, vinhkm6, thanh25896, phongvan1992 đã tham gia tư vấn, chia sẻ những kinh nghiệm hữu ích đối với topic của mình lập ra. Mong các bác tiếp tục chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm của mình về lĩnh vực công nghệ thông tin cho những bạn khác có những tình huống khó khăn cần được giúp đỡ như mình.
cảm ơn về sự chia sẻ của bác nha :> Máy e cx bị lỗi xong đọc được của bác là bây h có thể cứu vãn cái máy r :>

duongteo

Gà con
Xin chào tất cả các bạn, sau thời gian nghiên cứu trang web: https://community.amd.com/thread/220531 phản ánh tình trạng cài driver mới cho các dòng card đồ họa rời AMD đời cũ thì bị đứng máy giống như mình, trong đó có một anh chia sẻ kinh nghiệm là cài bản 17.9.3 là ổn định nhất. Như bạn @ruoitrau đã nói phải tự tìm driver thích hợp mới được chứ không cài đặt theo recommended (khuyến nghị) của AMD, sau đó mình cài đặt bản 17.9.3 thì máy nhận ngay không có hiện tượng treo máy nữa, kèm theo trong quá trình cài đặt driver là phần mềm AMD Setting được phát hành năm 2017, hiện tại phiên bản driver card màn hình rời của mình xem trong Device Manager là 22.19.677.257. Hiện tại, máy tính của mình hoạt động có phần cải thiện hơn so với bản driver cũ (15.x.xx) , chơi game LOL hiện tượng giật nhẹ có xảy ra khi chơi lâu nhưng không tới nổi giật lag tung chảo khó chịu như phiên bản cũ.
Mình đã cố thử cài đặt bản cao hơn là 19.6.2 theo một anh khác chia sẻ trên trang phản ánh nêu trên thì đối với ảnh là ổn định, không có vấn đề gì nhưng đối với máy của mình thì bị treo máy trong quá trình cài đặt.
Mình xin trình bày các bước làm của mình đã thực hiện cài đặt hoàn thành driver phiên bản 17.9.3 cho các ae khác có chung trường hợp như mình để khắc phục nhé:
1. Vào safe mode dùng phần mềm AMD Cleanup Utility để xóa driver cũ trong máy (link tải phần mềm và hướng dẫn sử dụng: https://www.amd.com/en/support/kb/faq/gpu-601). Xóa xong phần mềm sẽ yêu cầu restart máy.
2. Tìm và tải phiên bản driver AMD 17.9.3 theo link sau: https://www.guru3d.com/files-categories/videocards-ati-catalyst-vista-win-7.html rồi cài đặt (để cho chắc ăn trong quá trình cài đặt thì tắt kết nối internet)
p/s: Bạn nhớ chọn đúng phiên bản tương ứng với hệ điều hành đang sử dụng để cài nhé.

Xin cảm ơn các bác ruoitrau, sec0, vinhkm6, thanh25896, phongvan1992 đã tham gia tư vấn, chia sẻ những kinh nghiệm hữu ích đối với topic của mình lập ra. Mong các bác tiếp tục chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm của mình về lĩnh vực công nghệ thông tin cho những bạn khác có những tình huống khó khăn cần được giúp đỡ như mình.
m cũng đang bị lỗi, cứ cài đặt driver là bị treo máy. Hoang mang quá

akitsuki

Gà con
Giờ mới thấy cái bài này. Trước đây mình đã có 1 thời gian chật vật vì GPU AMD của mấy con máy trạm. Mấy dòng workstation này rất hay bị lỗi khi update driver GPU tải trực tiếp từ trang chủ. Sau khi nghiên cứu qua vô vàn bài post trên các diễn đàn nước ngoài thì có vẻ vấn đề là do 1 service của driver AMD chạy ngầm khi GPU ở chế độ low state gây ra giảm điện áp khiến máy tính bị crash. Cách khắc phục đơn giản là chỉ việc disable cái service đó đi là được. Tuy nhiên nó sẽ khiến GPU luôn luôn chạy ở mức xung 300 - 400mhz kể cả lúc không bật ứng dụng gì. Down file này về giải nén ra 1 folder nào đó trên máy và chạy file cmd là được. Nếu cài lại win thì cài xong tắt mạng đi để máy không tự tải driver về rồi chạy file này trước sau đó cài driver bình thường.