Hỏi/ Thắc mắc - Máy tính bị đơ khi vào win | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Máy tính bị đơ khi vào win

lasperpen

Búa Gỗ
Máy tính e đang lướt web tự nhiên nó treo máy rồi restar lại , có khi mở tới đang load win nó cũg đứng luôn
E vào win pe, và bios thì để 3 4 tiếng k sao E test ram và thay ổ ssd khác cài win vẫn không hết ạ

Đây là video ạ :

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Check nguồn, check CPU, nếu ổn thì check đến mainboar bạn nha.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
update lại bios sau đó del sạch các part có liên quan đến HDH , dùng USB boot cài mới lại win , và cái quan trọng nhất hãy kiểm tra lại các cổng mở rộng và kết nối
máy chủ top có hiện tượng phần cứng bị load chập chờn ( có thể cab kết nối hoặc chân ghim ko chặc )

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Lỗi này liên quan tới ổ cứng . 3 thứ xảy ra 1 là driver storage , 2 là cable nếu dùng cable sata , 3 là ổ cứng có vấn đề .
Bạn ko nói rõ cài win đến đâu bị hay lên rồi lúc sau mới bị , đừng nghĩ cài win là thần thánh , từ win 10 lớ ngớ ăn update cũng ngỏm chứ đừng bảo win sạch

lasperpen

Búa Gỗ
E cài win lại cài xong vô tới desktop rồi ngẫu nhiên nó đơ ( lúc vô web, hoặc lúc mới mở máy )
E check hết tất cả rồi giờ chỉ còn main với nguồn và vga á
E đang sài ssd m2 và đã thử tháo ssd m2 và cài win vô ssd sata vẫn bị đơ ạ
E mở bios và winpe hoàn toàn k bị đơ ạ

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Tải trc driver từ trang chủ. Bạn cài lại win nhưng tuyệt đối ko dc kết nối mạng , hãy cứ thử dùng xem bị ko , bật máy đi bật lại cũng dc . tầm 1-2 tiếng ko vấn đề gì thì cài driver đã tải trc đó . hiện tượng trên ko bị nữa thì do windows update. Còn vẫn bị thì hẳn là có phần cứng nào đó lỗi , loại trừ dần thôi

lasperpen

Búa Gỗ
@09halu e đã thử rồi và cũg vậy à
Tải trc driver từ trang chủ. Bạn cài lại win nhưng tuyệt đối ko dc kết nối mạng , hãy cứ thử dùng xem bị ko , bật máy đi bật lại cũng dc . tầm 1-2 tiếng ko vấn đề gì thì cài driver đã tải trc đó . hiện tượng trên ko bị nữa thì do windows update. Còn vẫn bị thì hẳn là có phần cứng nào đó lỗi , loại trừ dần thôi

Hay quá a ơi . E làm onl khoảng 1 tiếng hơn vẫn k bị đơ a ơi
Không biết phải vga e sắp die r không e mở task manage k hiện với phần mềm specy k hiện vga
Vga e là gt730
A có giải pháp nào k a

lasperpen

Búa Gỗ
lúc e cài windows rút dây mạng ra k sao mọi người ạ , cắm vô là nó bị đơ máy khi cập nhật driver vga :(

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
lúc e cài windows rút dây mạng ra k sao mọi người ạ , cắm vô là nó bị đơ máy khi cập nhật driver vga :(
Mình có nói bạn tải driver từ trang chủ rồi , ko dc cho update .
Thứ 1 giờ là bạn tải windows update blocker , bạn tải Display Driver Uninstaller DDU . ngắt mạng , vô safe mode chạy ddu gỡ bỏ driver vga ra , dùng update blocker chặn update , ko dc thì vô lại win chạy , cài lại driver vga từ trang chủ . nếu ko bị đơ nữa thì ok , còn vẫn đơ thì lỗi vga , bỏ

namlam

Búa Đá
Tháo hết để từng linh kiện test thôi, tháo hết hdd ssd, 1 thanh ram, ... chỉ để chạy tối thiểu thiết bị để loại trừ dần. Nguồn nữa, thay cả nguồn khác test.

thuuong1309

Rìu Sắt
update lại bios sau đó del sạch các part có liên quan đến HDH , dùng USB boot cài mới lại win , và cái quan trọng nhất hãy kiểm tra lại các cổng mở rộng và kết nối
máy chủ top có hiện tượng phần cứng bị load chập chờn ( có thể cab kết nối hoặc chân ghim ko chặc )
tôi cũng nghiêng theo ý kiến này, chủ topic có thể kiểm tra từng bước xem thế nào, nhớ lau RAM cho thật sạch, kiểm tra keo tản nhiệt của CPU

RS1990

Búa Gỗ
mình nghĩ có thể do nguồn đó bạn vì mình cũng từng bị tình trạng như vậy, vào bios thì ko bao giờ treo máy nhưng vào win thì cứ bị treo máy tự động tắt nguồn. đến lúc mở máy ko lên nữa thì tháo main và CPU đi bảo hành thì CPU đã chết. lúc đó mình cũng chỉ biết sơ sơ, bày đặt tự mua linh kiện về ráp máy, cũng tự tin là mình ráp đúng nên nó mới chạy được. nhưng sau khi hỏi mấy anh KT nguyên nhân là main là loại dùng nguồn 8 chân pin nhưng mình chỉ dùng nguồn dỏm đời cũ chỉ có 4 chân pin, cũng may là chưa đi luôn cái main.