Nhờ tư vấn - Máy tính bị dính virus mã hóa. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Máy tính bị dính virus mã hóa.

kedachet

Búa Gỗ
Mong các bạn giúp mình tìm ra loại virus mã hóa và cách khắc phục. Mình nhớ là nó có đuôi .money, tối nay mình sẽ đưa hình.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Không xử lý được đâu bạn à. Dính ransomeware cỗ thì còn mai ra, chứ mấy em biến thể này thì 1 là delete ổ cứng cài lại, 2 là bỏ tiền chuộc.
Cách thứ 3 là viết email năn nỉ hacker nó thả cho.

kedachet

Búa Gỗ
Nhiều người đã phải trả giá cho việc tải h@ck , cr@ck ko an toàn trên internet , click link vô tội vạ , ads độc hại trên các site ko an toàn , shortlink... Và mấu chốt là ko cài antirvirus
máy của bà chị thôi, chứ thời còn chậm chững biết dùng thì cài linh tinh chứ giờ biết chút chút, chả cần mấy cái đó. quan trọng biết cái cái nào sạch trên internet ko thôi. đó giờ cũng dùng win, offcie vs các phần mềm khác Cr@ck ko thôi, chả có cái nào bản quyền

laanhtuanngoc

Rìu Bạc
máy của bà chị thôi, chứ thời còn chậm chững biết dùng thì cài linh tinh chứ giờ biết chút chút, chả cần mấy cái đó. quan trọng biết cái cái nào sạch trên internet ko thôi. đó giờ cũng dùng win, offcie vs các phần mềm khác Cr@ck ko thôi, chả có cái nào bản quyền
máy của mình thì hãy động vào còn máy người khác thì thôi. Đụng vào lỡ thế nào thì phiền lắm

kedachet

Búa Gỗ
máy của mình thì hãy động vào còn máy người khác thì thôi. Đụng vào lỡ thế nào thì phiền lắm
vâng em cảm ơn

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Nhiều người đã phải trả giá cho việc tải h@ck , cr@ck ko an toàn trên internet , click link vô tội vạ , ads độc hại trên các site ko an toàn , shortlink... Và mấu chốt là ko cài antirvirus
Cái chính là xài Cr@ck, nhất là Cr@ck các soft phổ biến như: IDM, Windows, Offiece...
Nhưng khoảng 40% là từ bảo mật: Tường lửa, update, các port đang mở,...
Hacker giờ scan hệ thống là chính, họ không thụ động trong việc Cr@ck soft nữa.
Và anh em nào mở port remote desktop thì chú ý. Máy cá nhân không xài thì hãy off chức năng này để tránh bị hack.

ntd252

Búa Đá
Cái chính là xài Cr@ck, nhất là Cr@ck các soft phổ biến như: IDM, Windows, Offiece...
Nhưng khoảng 40% là từ bảo mật: Tường lửa, update, các port đang mở,...
Hacker giờ scan hệ thống là chính, họ không thụ động trong việc Cr@ck soft nữa.
Và anh em nào mở port remote desktop thì chú ý. Máy cá nhân không xài thì hãy off chức năng này để tránh bị hack.
Hướng dẫn cụ thể hơn phần tắt remote kia được không bạn? giờ mình mới để ý đến cái port ý.

chuixoixa

Rìu Bạc
cứ 100 tiêu đề virus mã hóa là hết 99+1 vụ chủ nhân nó không lấy lại được data...

Loại tống tiền này luôn dẫn đầu cuộc đua, người bệnh thì luôn luôn dính loại mới nhất vì loại cũ thì do có công cụ giải mã và trình diệt virus chặn hoặc là nó tắt server rồi nên đâu có còn gây hại được.

Windows Defender đừng trông cậy gì nhiều vì có mấy con xin cả quyền tắt Windows Defender luôn rồi sau đó hành động (lỗi tại user).

Mình tuy có kiến thức và đã từng cứu 1 vụ virus mã hóa máy kế toán mà còn run đây.
{EMO_049} {EMO_049}

ntd252

Búa Đá
cứ 100 tiêu đề virus mã hóa là hết 99+1 vụ chủ nhân nó không lấy lại được data...

Loại tống tiền này luôn dẫn đầu cuộc đua, người bệnh thì luôn luôn dính loại mới nhất vì loại cũ thì do có công cụ giải mã và trình diệt virus chặn hoặc là nó tắt server rồi nên đâu có còn gây hại được.

Windows Defender đừng trông cậy gì nhiều vì có mấy con xin cả quyền tắt Windows Defender luôn rồi sau đó hành động (lỗi tại user).

Mình tuy có kiến thức và đã từng cứu 1 vụ virus mã hóa máy kế toán mà còn run đây.
{EMO_049} {EMO_049}
Thế nên phòng vẫn tốt hơn chống, cần làm quen với việc sao lưu dữ liệu, đó là thói quen mà nhiều dân văn phòng mình khá yếu. Chừng nào còn những người muốn tải thêm RAM về máy thì chừng đó các sự cố còn dài dài.

kezihenry

Rìu Bạc
dữ liệu quan trọng backup lên cloud hết rồi, có điều hầu hết dân văn phòng bình thường không để ý mấy. Dữ liệu bị mất thì gọi IT, cứ nghĩ là đơn giản cài lại win là được.
Thời gian gần đây các ca bị mã hóa dữ liệu càng ngày càng nhiều, topic trên vnzoom cũng mọc lên liên tục nhưng phương án xử lý hầu hết là chấp nhận mất sạch, may mắn lắm mới lấy lại được.