Hỏi/ Thắc mắc - Máy tính bật nguồn rồi lại tắt | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Máy tính bật nguồn rồi lại tắt

nguyenkhang95

Búa Đá
Chào anh chị em trong diễn đàn.
Tình hình hiện tại mình đang có một con máy để bàn cấu hình main Giga H61 s2pv, cpu Intel Corei 3 3220 ram 8gb. Tình trạng của máy hiện tại là buổi trưa mình mở máy lên xài bình thường, sau đó mình sleep máy tính. Đến chiều mình đánh thức máy cho nó chạy lại thì nó ko lên hình mặc dù thùng máy đã chạy, mình bấm phím reset dưới thùng máy thì lúc này tự nhiên main nó hiện lên một bảng thông báo, đại loại là updating bios, pleas don't turn off power. Mình để im cho nó chạy hết và khởi động lại, lúc nó khởi động lại thì ko vào win dc và nó bị màn hình xanh, một lúc sau nó tự restart lại và bây giờ nó cứ chạy ngắt như thế này:
Lúc đầu cắm điện thì nó kích nguồn quạt quay dc khoảng 1 phút rồi tắt, lần thứ 2 kích nguồn quay dc 5 giây lại ngắt, lần thứ 3 quay dc 1 phút lại ngắt, lần thứ 4 kích quay dc 5 giây nhắt tiếp, lần thứ 5 nó lên dc logo Gigabyte rồi nhẩy sang cái màn hình màu xanh, trên có chữ Uefi+BIOS hiện dc 4 giây lại ngắt
Mình đã làm đủ mọi cách như vệ sinh ram và các khe chân cắm, tháo pin cmos ra để reset lại bios nhưng vẫn ko dc. Lỗi này là bị gì và khắc phục như thế nào mong anh chị em giải đáp giúp ạ! Mình cảm ơn!

codautp

Búa Gỗ
..... mình bấm phím reset dưới thùng máy thì lúc này tự nhiên main nó hiện lên một bảng thông báo, đại loại là updating bios, pleas don't turn off power. Mình để im cho nó chạy hết và khởi động lại, lúc nó khởi động lại thì .....
Rất nhiều khả năng là update BIOS đã gây ra sự cố với Mainboard rồi, chờ các cao nhân vào chỉ giáo hoặc là bác vác Main ra chỗ nào sửa máy tính để họ kiểm tra cho, chỗ mà có thể nạp lại BIOS được

MocLove

Rìu Sắt
Lỗi Chip Bios thôi, làm gì mà tới hỏng main !?? Hỏng main mà load được cái BIOS Screen đó thì tài đấy {rofl}{rofl}
Của mình là nó ko lên hình bạn ơi, nó cứ chạy quạt chíp rồi lại dừng, chạy rồi lại dừng...

Hamano Kaito

Moderator
Của mình là nó ko lên hình bạn ơi, nó cứ chạy quạt chíp rồi lại dừng, chạy rồi lại dừng...

Lỗi BIOS luôn đấy, bạn nên biết main là nơi chỉ đạo các phần cứng khác. Nó giống như 1 NGƯỜI MẸ HIỀN chỉ đạo các con nên làm cái gì đấy. Khi mà Main BIOS bị lỗi (Tức là não của Main có vấn đề) thì các phần cứng ko liên lạc được với nhau, nên mới gây ra tình trang chạy lặp lại liên tục nhưng các phần cứng khác vẫn chạy. Nếu mà main hỏng thì các phần cứng khác sẽ ko chạy được đâu bạn. Vì main hư rồi lấy gì mà chạy được nữa

Hamano Kaito

Moderator
Vậy là main của em vẫn cứu dc à bác?

Dòng main gigabyte hay bị lỗi bios lắm, mình từng xài nên biết. Nếu máy hay bị tắt đột ngột thì sure kèo 100% sẽ dính lỗi BIOS, còn lại thì main gigabyte khá trâu
Bạn đem ra tiệm nhờ họ nạp lại Bios, nhớ kêu họ nạp bản mới nhất từ trang chủ. Để nó tăng tương thích với VGA và một số thứ khác

nguyenkhang95

Búa Đá
Dòng main gigabyte hay bị lỗi bios lắm, mình từng xài nên biết. Nếu máy hay bị tắt đột ngột thì sure kèo 100% sẽ dính lỗi BIOS, còn lại thì main gigabyte khá trâu
Bạn đem ra tiệm nhờ họ nạp lại Bios, nhớ kêu họ nạp bản mới nhất từ trang chủ. Để nó tăng tương thích với VGA và một số thứ khác
Máy em trước giờ dùng ko bị ngắt đột ngột bao giờ cả, chỉ có hôm qua nó ko lên sau khi sleep máy một thời gian ngắn thôi bác.

khue57

Búa Gỗ Đôi
Rất nhiều nguyên nhân vì vậy phải loại trừ dần: cách nay mấy năm mình có mua ổ 1000GB nên cũng muốn đổi cách cài Win từ Legacy sang UEFI nhưng không đổi ổ từ định dạng MBR sang GPT (cứ tưởng format thì ổ đĩa theo chuẩn đó!!!) nên cài bị lỗi không sao tắt máy được, toàn phải ngắt nguồn dẫn đến hiện tượng cũng như của bạn, đi thợ sửa cũng không được (nạp lại BIOS- thợ làm đủ kiểu cũng vẫn bị chập chờn khi chạy Win) định thay MAIN khác cũng không xong (loại trừ không phải MAIN). về cơ bản có 2 nguyên nhân chính: khi không tắt máy đúng cách nên bị xung điện, có thể gặp vấn đề về lỗi BIOS do xung điện, mặt khác chính cũng bị xung điện nên ổ đĩa bị sốc rất đẽ bị BAD ổ cứng ( đầu từ tập trung tại vùng cài đặt, không được gác lên giá đỡ khi tắt máy không đúng cách nên rất dễ chạm vào đĩa từ, vùng ổ C dung lượng thấp nên mật độ làm việc cao nên xác xuất hỏng lớn hơn). Cuối cùng về nhà tự sử lý lấy : bôi keo mới CPU,tiến hành nới rộng phân vùng ổ C lên cỡ 100 GB, chạy sửa BAD ổ đĩa, cài lại Win mới thì không làm sao nữa.

Sửa lần cuối:

nguyentranhuy127

Búa Đá Đôi
Nguồn này mình xài dc 3 năm rồi bạn ơi! Không lẽ nguồn hư hả?
Mình cũng từng bị với các Main Giga, Asus H61. 1 lần là do nguồn, 1 lần là hỏng Main. mình cũng lên hỏi han, nghiên cứu hết các kiểu. Main hồi đó hỏng mình lười sửa nen mua cái mới, mua loại AFOX B75 (hàng China mà sài thấy ổn)..

nguyenkhang95

Búa Đá
Tình hình là mình mang máy ra thợ lúc trưa, chiều ra lấy thì mình test tại chỗ thì ok. Mình mang máy về thì lại bị như cũ

khue57

Búa Gỗ Đôi
Tình hình là mình mang máy ra thợ lúc trưa, chiều ra lấy thì mình test tại chỗ thì ok. Mình mang máy về thì lại bị như cũ
Của Mình cũng như vậy bạn ạ, họ nạp lại BIOS, sau đó cài lại WIN nhưng khi mang về thì vẫn chập chờn ( khi mang đến họ cũng làm đủ mọi cách :lau ram,dùng bo test main,...), mình nghi Main mình hỏng đến hiệu lấy main mới thay cũng vẫn vậy (phải trả lại MAIN mới), cuối cùng nghĩ chắc ổ đĩa có vấn đề (vùng cài WIN nhỏ 50-60 GB, lại rút điện chứ không tắt máy được, sốc điện làm hỏng BIOS,đầu từ có thể chạm đĩa từ do không đưa về gác lên giá đỡ khi rút điện), sửa BAD ổ đĩa nới rộng ổ c lên 100 GB, cài lại Win mới thì trở lại bình thường cho tới tận ngày nay luôn.