Hỏi/ Thắc mắc - Máy tính báo lỗi "Need to repair" | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Máy tính báo lỗi "Need to repair"

Quov Tsin

Dreamer
Chào các bác ạ, máy tính em trưa nay vẫn bật bình thường nhưng đến tối khi bật lên lại báo lỗi "Need to repair như trong hình ạ". Máy em chỉ dùng để xem ảnh, file word, lên mạng ko có cài hay nghịch gì cả ạ. Cho em hỏi lỗi này sửa kiểu gì ạ? Và nếu phải cài lại Win theo chuẩn UEFI thì convert ổ từ MBR sang GPT có mất dữ liệu không ạ?. Em xin cảm ơn

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu tham khảo các cách trong video này trước khi quyết định chuyển đổi.

How to Fix Error Code 0xc0000225 Windows 10 - Fixed Easily​

Nếu cháu có usb cứu hộ thì vào WinPE, chọn Macrium Reflect\ Restore\ Fix Windows Boot problems\ làm theo hướng dẫn là boot vào lại Windows. Ví dụ bác boot từ usb Ventoy như sau:

Bên cháu nó sẽ hiện lên bản Win của cháu, tích vào đó và nhấn Finish nó sẽ tự động làm mới lại BCD và vài bước khác, rồi nó sẽ yêu cầu Restart. Cháu cứ làm thử xem, có usb cứu hộ thì giải quyết nhanh hơn đó cháu.

Quov Tsin

Dreamer
Cháu tham khảo các cách trong video này trước khi quyết định chuyển đổi.

How to Fix Error Code 0xc0000225 Windows 10 - Fixed Easily​

Nếu cháu có usb cứu hộ thì vào WinPE, chọn Macrium Reflect\ Restore\ Fix Windows Boot problems\ làm theo hướng dẫn là boot vào lại Windows. Ví dụ bác boot từ usb Ventoy như sau:

Bên cháu nó sẽ hiện lên bản Win của cháu, tích vào đó và nhấn Finish nó sẽ tự động làm mới lại BCD và vài bước khác, rồi nó sẽ yêu cầu Restart. Cháu cứ làm thử xem, có usb cứu hộ thì giải quyết nhanh hơn đó cháu.

Tiếc quá bác ạ, trước khi bác bình luận hướng dẫn thì cháu đã nhỡ convert ổ MBR sang GPT để cài win mất rồi nên có lẽ không fix boot được nữa ạ. Hiện tại cháu đang đến bước chia ổ trong Partion Wizard. Tuy nhiên khi chia thì 2 phân vùng EFI và ổ C nó lại không nằm cạnh nhau. Giờ cháu phải làm sao ạ?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tiếc quá bác ạ, trước khi bác bình luận hướng dẫn thì cháu đã nhỡ convert ổ MBR sang GPT để cài win mất rồi nên có lẽ không fix boot được nữa ạ. Hiện tại cháu đang đến bước chia ổ trong Partion Wizard. Tuy nhiên khi chia thì 2 phân vùng EFI và ổ C nó lại không nằm cạnh nhau. Giờ cháu phải làm sao ạ?
Cháu chụp cho bác xem tấm hình từ Minitool Partition Wizard nhé.

zArtemis

Rìu Sắt
Chia 2 phân vùng win với data, sau đó bác delete partition win rồi chút cài win vào unallocated partition đó để nó tự tạo mất phân vùng như efi,... này nọ là xong khỏi đắn đo nhiều

Quov Tsin

Dreamer
Cháu chụp cho bác xem tấm hình từ Minitool Partition Wizard nhé.
Cháu gửi bác ạ. Hiện tại thì cháu đang kệ nó đấy, cháu cài win trước. Sau đó 200MB kia nếu cài win thành công cháu xử lí tiếp ạ. Mà cháu cũng không hiểu sao, hôm qua cháu chọn Convert MBR to GPT disk là nó nhảy luôn ra 2 phân cùng C: và EFI: nằm ở hai phía như vậy luôn bác ạ

Sửa lần cuối:

Quov Tsin

Dreamer
Cháu đợi chút, bác đang test trên máy ảo xem có oK không nhé.
Dạ vâng ạ, bác tận tình quá.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ vâng ạ, bác tận tình quá.
À cháu nói cài Win lại thì như vậy cháu không có dữ liêu gì quan trọng từ C sao? Nếu vậy thì dễ quá, cháu cứ xoá luôn 2 pv C: và 200MB , chọn file ISO và cài từ Setup.exe, chọn đúng part Unallocated khi nãy đã xoá từ C: là OK, nó sẽ tự động cài lại đầy đủ pv Recovery, EFI và C: nằm kế nhau đó cháu. Phân vùng 200mb cháu có thể nhập vào với part data của cháu cho gọn gàng

Quov Tsin

Dreamer
À cháu nói cài Win lại thì như vậy cháu không có dữ liêu gì quan trọng từ C sao? Nếu vậy thì dễ quá, cháu cứ xoá luôn 2 pv C: và 200MB , chọn file ISO và cài từ Setup.exe, chọn đúng part Unallocated khi nãy đã xoá từ C: là OK, nó sẽ tự động cài lại đầy đủ pv Recovery, EFI và C: nằm kế nhau đó cháu. Phân vùng 200mb cháu có thể nhập vào với part data của cháu cho gọn gàng
Dạ vâng ạ, cháu cũng mới làm xong cách này rồi đó bác. Bây giờ phân vùng Unllocated 200MB cháu sẽ nhập vào ổ bên cạnh là E: đúng không ạ?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Gửi cháu xem hình thao tác khi nãy bác nghĩ cháu muốn chuyển đổi vị trí của part EFI 200MB, bên bác thì nó hiện đúng EFI đàng trước như hình:

Giờ bác thử chuyển cho nó nằm ở cuối, và xoá pv đàng trước đi, dĩ nhiên phải tạo part Fat32 ở cuối, chép folder EFI vào:

Xoá hết tất cả pv trước C: và gộp vào với C:

Thử boot vào lại xem có OK không?

Rủi quá gặp ngay update và update không thành công:

Cuối cùng cũng vào lại được đây cháu:

Ý của bác là pv EFI cháu có thể sửa lại cho nó nằm ở đầu hay cuối cũng được , cháu thấy bên bác là ở đầu ổ cứng , bác chuyển sang cuối ổ cứng , chép folder EFI vào và nó vẫn boot lên bình thường. Đây là trường hợp cháu không muốn cài lại Win, còn khi cháu đã chuyển sang GPT, cài lại thì như cách bác đã nói ở cmt trên rồi đó cháu.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chia GPT bạn cứ dùng BootICE mà chia cho khỏe. Đơn giản xúc tích.

Máy của bạn của bạn chủ topic đang có 2 partitions Data , nếu chia theo cách này của bạn thì mất hết dữ liệu rồi.

Cách trên của bạn chỉ dành cho ổ cứng trống và khi chia có sẵn part ESP thì trong đó không có dữ liệu gì, nếu muốn dùng thì phải chép thêm folder EFI vào, dùng WinNtsetup để cài Win vào part NTFS. Thường khi có ổ cứng trống thì cài Win 10 thẳng từ ISO, nó tự động tạo thêm các pv system, chắc bạn cũng biết rồi. Cài xong thì tạo thêm part Data từ Disk Management.