Thảo luận - Máy HP và hệ điều hành | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Máy HP và hệ điều hành

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

CUCGACH

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Nay cơ quan em lại mua vào con để bàn Hp về các bác ạ. Em lại hì hục đi cài win, cái số nó khổ thế. Cũng may bao nhiêu năm cũng có đóng được vài bản win 7 32bit made in tự mình. Chỉ cài 32bit bởi Cơ quan em 1 số phần mềm nó chỉ chạy win 32bit còn lý do em cũng đến chịu. Hí hửng đi phang. Sau vài phút đến đoạn win starting thì bụp khởi động lại.
Nghi vấn thiết bị kiểm tra từ gốc đến ngọn. Ức quá đi phang win 64bit vào. 1 phát welcome luôn. Theo như em hiểu đã ăn được 64 thì 32 chả có nghĩa lý gì chỉ có ram nhận ít thôi chứ nhỉ. Bác nào gặp trường hợp này chưa. Cho em xin ít cao kiến

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi ko rành lắm về mảng này , nhưng biết gì thì nói đó , nói đại trúng ko trúng thôi vậy .
BIOS của main ko biết là có mục thiết lập supposup 32 hay 64 gì ko ??

triofm

Rìu Sắt
Với các máy đời mới thì không còn hỗ trợ 32bit nữa. Các drivers cho win 32bit không có. Với những máy bộ thì vấn đề còn phức tạp hơn vì nó được thiết kế tối ưu nên nó thường cản trở việc cài đặt những hệ điều hành mà nó không hỗ trợ. Thường khi cài những hệ điều hành không hỗ trợ sẽ gặp màn hình xanh (BOSD).
Theo tôi nghĩ không có nhiều chọn lựa cho những máy đời mới đâu. Chỉ có 64bit mà thôi

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
cũng có đóng được vài bản win 7 32bit made in tự mình
Bung ghost hả bạn , starting windows mà bụp cái khởi động lại thì đó là màn hình xanh đó , chẳng qua n ko hiện thôi , kiếm bản iso gốc cài nha , hoặc bản nào cạp sẵn sata mới nhất zô .

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Nay cơ quan em lại mua vào con để bàn Hp về các bác ạ. Em lại hì hục đi cài win, cái số nó khổ thế. Cũng may bao nhiêu năm cũng có đóng được vài bản win 7 32bit made in tự mình. Chỉ cài 32bit bởi Cơ quan em 1 số phần mềm nó chỉ chạy win 32bit còn lý do em cũng đến chịu. Hí hửng đi phang. Sau vài phút đến đoạn win starting thì bụp khởi động lại.
Nghi vấn thiết bị kiểm tra từ gốc đến ngọn. Ức quá đi phang win 64bit vào. 1 phát welcome luôn. Theo như em hiểu đã ăn được 64 thì 32 chả có nghĩa lý gì chỉ có ram nhận ít thôi chứ nhỉ. Bác nào gặp trường hợp này chưa. Cho em xin ít cao kiến
Cài lại win trắng xem có bị không.

CUCGACH

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Hỏi thảo luận đàng hoàng chứ ai quang quẩn gì đâu

CUCGACH

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Cài lại win trắng xem có bị không.
Cài từ 7 đến 10 rồi ạ. Cứ 32bit là treo. 64bit thì ok

CUCGACH

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Bung ghost hả bạn , starting windows mà bụp cái khởi động lại thì đó là màn hình xanh đó , chẳng qua n ko hiện thôi , kiếm bản iso gốc cài nha , hoặc bản nào cạp sẵn sata mới nhất zô .
Mình cũng nghĩ thế nên sau khi bung ghost đã cài lại hẳn hỏi rồi mà vẫn bị. Bác nào biết về máy móc nhiều tư vấn hộ

CUCGACH

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Tôi ko rành lắm về mảng này , nhưng biết gì thì nói đó , nói đại trúng ko trúng thôi vậy .
BIOS của main ko biết là có mục thiết lập supposup 32 hay 64 gì ko ??
Nhìn bios của hp đơn giản gọi là vcl luôn ấy. Chỉ thấy có thiết lập chế độ boot là chính.

msnori

Rìu Sắt
Bạn nên cho thông tin về con máy bạn đang sử dụng có thể sẽ có câu trả lời.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
sau quá trình bung file từ bộ cài vào ổ cứng , máy khởi động lại để bắt đầu thiết lập các cài đặt , starting windows mà bụp khởi động là thì tỉ lệ thiếu sata controller rất là cao , bạn có thể tìm trong bios xem có mục nào chuyển AHCI sang IDE ko , nếu có thì có thể thử rồi cài lại win từ đầu .
Nhưng mình nghĩ dù bạn có cài thành công thì tỉ lệ ko có driver đầy đủ là khá cao đấy . Nếu máy của bạn chạy cpu thế hệ 7/8/9 sẽ ko hỗ trợ driver graphics , usb host controller driver cho windows 32bit
cpu thế hệ 8/9 chỉ hỗ trợ driver cho windows 10 x64

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
sau quá trình bung file từ bộ cài vào ổ cứng , máy khởi động lại để bắt đầu thiết lập các cài đặt , starting windows mà bụp khởi động là thì tỉ lệ thiếu sata controller rất là cao , bạn có thể tìm trong bios xem có mục nào chuyển AHCI sang IDE ko , nếu có thì có thể thử rồi cài lại win từ đầu .
Nhưng mình nghĩ dù bạn có cài thành công thì tỉ lệ ko có driver đầy đủ là khá cao đấy . Nếu máy của bạn chạy cpu thế hệ 7/8/9 sẽ ko hỗ trợ driver graphics , usb host controller driver cho windows 32bit
cpu thế hệ 8/9 chỉ hỗ trợ driver cho windows 10 x64
Đời mới chắc là không hỗ trợ IDE. Cài lại giờ là phương án duy nhất.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cài từ 7 đến 10 rồi ạ. Cứ 32bit là treo. 64bit thì ok
Đời mới chắc là không hỗ trợ IDE. Cài lại giờ là phương án duy nhất.
Cái IDE hay AHCI nó đâu có liên quan đến 64 hay là 32 bit . Bởi 32 0r 64 nếu là IDE thì vẫn bị lỗi khi cài AHCI
Tôi thì ko biết nhiều vì ko phải là KT viên . Vì vậy loại chip ko hổ trợ 3232bitoi6 chưa biết

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Bạn cho biết model cụ thể của máy là gì?
Máy đang để bios là legacy hay uefi, ổ cứng đang ở MBR hay GTP

CUCGACH

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Cái IDE hay AHCI nó đâu có liên quan đến 64 hay là 32 bit . Bởi 32 0r 64 nếu là IDE thì vẫn bị lỗi khi cài AHCI
Tôi thì ko biết nhiều vì ko phải là KT viên . Vì vậy loại chip ko hổ trợ 3232bitoi6 chưa biết
Mình nghĩ chắc do chip. Nhưng theo 1 số cao thủ bảo đủ sức chạy 64 thì 32bit chạy ngon. Ko biết thế có đúng ko. Sáng chưa lêb được máy tính chưa gửi cấu hình cho các bác xem được

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.