Nhờ tư vấn - Máy chủ chạy win 10 có ổn không ạ. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Máy chủ chạy win 10 có ổn không ạ.

ntshinss

Búa Gỗ Đôi
Em chào cả nhà. Chả là công ty em là công ty nhỏ thôi, nhưng vừa rồi cái máy chủ bị hacker tấn công, mã hóa hết dữ liệu kế toán bên em. Sau đó bị lỗi win và e đã cài lại Win10.
Các bác cho em hỏi chút là máy chủ bên em chạy cho pm kế toán thì có cần thiết phải sử dụng win server không ạ, do em thấy bên PM kế toán họ bảo phải cài win sv mới bảo mật tốt đc, chạy win 10 thì dễ dàng bị tấn công lại.
Em cảm ơn !

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Nếu văn phòng nhỏ thì không cần Windows Server làm gì, bạn sử dụng Windows 10 bình thường cũng được nhưng phải có trình diệt virus và Windows phải được update đầy đủ các bản vá, tuyệt đối không tắt trình diệt virus.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
thật ra thì Windows Sever & Windows Desktop cơ bản là giống nhau, chỉ khác một số chỗ như:
  • Có tính năng mà bản desktop không có (theo đó bản desktop cũng có tính năng mà bản sever không có): Windows Deployment Services, DHCP, DNS, Active Directory Domain Services, File Server Resource Manager, HTTP print, SMB Direct.........etc. Tích hợp sẵn công cụ bảo mật.
  • Tiêu tốn ít tài nguyên hơn vì sử dụng giao diện dòng lệnh
  • Hỗ trợ phần cứng cao hơn: RAM có thể lên 24TB, CPU không giới hạn số nhân
  • Chuyên chạy dịch vụ nền (services nền)
  • Nhiều kết nối mạng hơn
và có thể bạn không biết, nói đến sever. Linux là mạnh nhất. Winsever đú không lại

lth1890

Búa Đá
Ko tự dưng bị mã hóa , mã hóa phần lớn do sự ngờ ngệch của ng dùng + ko vá bảo mật + tiếc tiền mua antir
Theo tôi thì từ "ngờ nghệch" ở đây là đúng đó bác à {doubt}

meebo

Rìu Vàng Đôi
Về mảy chủ chạy phần mềm kế toán ví dụ như Misa thì chạy windows 10 được. Nhưng độ ổn định của nó mình thấy không ngon. Remote Desktop xong không logout 3-4 lần là full RAM, page file bự thôi rồi luôn.
Misa chạy nhờ SQL Server nên theo cá nhân mình máy chủ là Windows Server hay LTSC thì mình thấy nó ổn định hơn.
Nếu đã cài Windows Server thì nên triển khai chế độ domain cho cả cty luôn mới đủ bảo mật.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bạn chủ thớt đang dùng phần mềm kế toán gì vậy nhỉ. Những ngày qua đang có thông tin phần mềm Misa và Fast Accounting đang bị tấn công.