Hỏi/ Thắc mắc - Mấy cái ứng dụng sức khỏe trên điện thoại chạy có đúng không ? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Mấy cái ứng dụng sức khỏe trên điện thoại chạy có đúng không ?

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
Mình mù công nghệ nhưng có cái này thắc mắc anh em tí, mấy cái ứng dụng về sức khỏe (Health) mặc định trên Andoid hay IOS của điện thoại nó hoạt động có đúng không nhỉ, lâu lâu cứ nghe có người xung quanh móc ra xem và chém là hôm nay tính ra đến giờ tao đã đi quãng được được bao nhiêu km, rồi tim đập nhanh không này nọ, vân vân và mây mây mà mình chả biết mấy chỉ số đó điện thoại đo có đúng không ? Với lại có phải có mạng cho máy thì ứng dụng mới hoạt động, lúc tắt mạng thì nó không hoạt động hả ? Nhờ anh em rành giải thích giúp với.

Sửa lần cuối:

Hamano Kaito

Moderator
Nhịp tim để đo được bắc buộc phải có đồng hồ đeo tay hoặc cái đo mạch (trong ngành y). Còn có mỗi điện thoại ko thì sao đo được nhịp tim được
Nếu có mỗi điện thoại thì có thể đo được đi bao nhiêu km theo cách giám sát GP. Cách kiểm soát sức khỏe tốt nhất là tập thể dục, ko nên tin tưởng vào mấy cái app trên điện thoại mà ko có kiểm chứng

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Dùng đồng hồ Watch, ứng dụng chuẩn lắm, chứ cái trên chỉ cho biết giờ lười của mình thôi.

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
Nhịp tim để đo được bắc buộc phải có đồng hồ đeo tay hoặc cái đo mạch (trong ngành y). Còn có mỗi điện thoại ko thì sao đo được nhịp tim được
Nếu có mỗi điện thoại thì có thể đo được đi bao nhiêu km theo cách giám sát GP. Cách kiểm soát sức khỏe tốt nhất là tập thể dục, ko nên tin tưởng vào mấy cái app trên điện thoại mà ko có kiểm chứng
Giám sát GP là sao bác, là phải bật GPS trên điện thoại hả, còn khỏi cần nó có mạng 4G hay Wifi nó cũng đếm được số quãng được đi được ?
Dùng đồng hồ Watch, ứng dụng chuẩn lắm, chứ cái trên chỉ cho biết giờ lười của mình thôi.
Chức năng theo dõi sức khỏe trên đồng hồ thông minh tốt và chuẩn hơn trên điện thoại thông minh hả bạn.

boduc

Rìu Chiến Vàng
Hihi, tốt nhất bạn mua một cái ống nghe của y bác sĩ, khi tập thể dục bạn để hai bên nghe vào lỗ tai, còn cái vật tròn tròn bạn dùng bặng keo trong dán ở lồng ngực bên quả tim đập là chính xác luôn. {fix} (Bác sĩ khuyên dùng).

Hamano Kaito

Moderator
@pgvnz | Kiêu nó track vị trí của bạn ấy.
-----------------
@boduc | Tai nghe chỉ để nghe tiếng trong lòng ngực lẫn tiếng nhịp tim. Muốn biết rõ nhịp tim thì phải bắt ở nơi có động mạch chạy (đập mạnh). Như ngay cổ tay chẵn hạn, hoặc là dùng bộ công cụ đo mạch (huyết áp) bác ơi

VirusT

Búa Gỗ
Mấy ứng dụng trên chỉ là nơi tổng hợp số liệu thống kê hoạt động thể chất thôi chứ ko đo đạc được. Nếu muốn biết các chỉ số sức khoẻ thì bác cần thêm 1 thiết bị nữa như smartband hoặc smartwatch.
Về độ chính xác của các thiết bị đeo thì tuỳ từng loại, nhưng tất cả đều chỉ mang tính tương đối và không thể thay thế thiết bị y tế chuyên dụng, theo mìnhđánh giá thì các chỉ số nhịp tim và bước chân hầu hết các thiết bịđeo bâygiờđều cho kết quả khá chính xác. Việc biết đc chỉ số sức khoẻ để điều chỉnh các bài tập cho phù hợp.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
1. app trên điện thoại chỉ có tác dụng show chứ không có tính năng đo đếm trực tiếp ( ngoại trừ thằng gmap thấy nó đo "khá chuẩn" quãng đường mình đi cả ngày dù là chạy xe hay đi bộ hay nằm 1 chỗ)
2. nếu muốn đo thì dùng đồng hồ, chuẩn mực là apple watch, rẻ rẻ thì samsung, xiaomi, heo quay, đủ cả, đương nhiên tiền nào của đó, nhưng ý kiến cá nhân thì né samsung ra, giá ảo tung chảo
apple watch thì k đủ tiền mua, xài samsung và xiaomi thì thấy xiaomi cực trâu bò, đo thì hên xui, vì chủ yếu dùng để cho nó cảnh báo cuộc gọi hay tin nhắn zalo chứ chả có đo gì cả
bạn muốn đo chính xác thì apple watch đi, thấy đánh giá tốt, giá cũng rất là tốt cho việc giảm cân

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
1. app trên điện thoại chỉ có tác dụng show chứ không có tính năng đo đếm trực tiếp ( ngoại trừ thằng gmap thấy nó đo "khá chuẩn" quãng đường mình đi cả ngày dù là chạy xe hay đi bộ hay nằm 1 chỗ)
2. nếu muốn đo thì dùng đồng hồ, chuẩn mực là apple watch, rẻ rẻ thì samsung, xiaomi, heo quay, đủ cả, đương nhiên tiền nào của đó, nhưng ý kiến cá nhân thì né samsung ra, giá ảo tung chảo
apple watch thì k đủ tiền mua, xài samsung và xiaomi thì thấy xiaomi cực trâu bò, đo thì hên xui, vì chủ yếu dùng để cho nó cảnh báo cuộc gọi hay tin nhắn zalo chứ chả có đo gì cả
bạn muốn đo chính xác thì apple watch đi, thấy đánh giá tốt, giá cũng rất là tốt cho việc giảm cân
Công nhận thằng Google map nó đo quãng đường di chuyển chuẩn nhưng mà luôn phải trong trạng thái máy có mạng cả ngày thì nó mới tính được. Lúc nào tắt mạng đi nó không track đâu.

mrJaden

Rìu Bạc
nhịp tim hay huyết áp thì hình như google pixel (mấy?) nó có cảm biến, dòng sung có vài con thì phải