Hỏi/ Thắc mắc - Máy bị treo từ từ??? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Máy bị treo từ từ???

daiquytoc

Gà con
Máy mình cứ vài ngày thì lại bị đơ dần dần một kiểu rất quái dị, thường là lúc lướt web xem video. Video bỗng đứng, chỉ nghe tiếng, thu nhỏ trình duyệt web xuống, mở lên lại vài lần là không được nữa. Mở This PC lên, mở các thư mục lên, có file mở được, file không; rồi có file mở được lại tắt không được. Mở Task Manager lên, nhưng ko End Task cái nào được hết, rồi lại không tắt Task Manager được (có lúc tắt được nhưng lại còn nguyên chữ "task manager" nằm lại trên màn hình), bấm Shut down chắc chắn nó tắt máy không được. Bấm Ctrl-Alt-Del, chọn Sign Out nó hiện cái vòng tròn xoay hoài. Cuối cùng phải bấm nút Power trên thùng máy thôi. Nếu hiện tượng này mới xuất hiện, ngay từ đầu bấm Shutdown nó cũng không chịu tắt máy.
Mình chạy Core i5 10400 - Main Gigabyte B460 Gaming - RAM 16GB - VGA NVIDIA Geforce GTX 1060 6GB - SSD 256 GB. Cấu hình vậy thì đâu lo lắng gì chuyện duyệt web hay xem Video đúng không nào, lúc máy không đơ thì chơi game 3D phà phà mà. Chỉnh sửa Video cũng thoải mái lắm, chỉ bực mình lâu lâu duyệt web lại xuất hiện lỗi, mình tưởng do Microsoft Edge, chuyển qua xài Opera cũng bị. Trước đây còn lỗi Word và CyberLink PowerDirector tự động tắt nữa, nhưng gần đây không thấy xuất hiện.

daiquytoc

Gà con
Kiểm tra lại bộ lưu trử xem có vần đề gì ko .
Tình trạng này có thể máy quá DƠ , chạy 1 hồi sinh nhiệt CPU quá nhiệt
Nói tóm lại có nhiều nguyên nhân , nhưng 2 cái trên là điều nghi ngờ đầu tiênD
Dơ thì không đâu, vì máy mới được nâng cấp lên cách đây vài tháng, hàng mới khui thùng thôi. CPUID HWMonitor cho thấy nếu lướt web bình thường thì mọi thứ chỉ nằm trong khoảng 50 độ thôi. Có điều mình mới lắp cái Card WiFi Intel AX200 đặt mua qua Shopee. Không biết có xung khắc gì không mà thường bị khi lướt web, có khi cũng phải thử cài Win lại để nó nhận phần cứng tốt

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Dơ thì không đâu, vì máy mới được nâng cấp lên cách đây vài tháng. CPUID HWMonitor cho thấy nếu lướt web bình thường thì mọi thứ chỉ nằm trong khoảng 50 độ thôi. Có điều mình mới lắp cái Card WiFi Intel AX200 đặt mua qua Shopee. Không biết có xung khắc gì không mà thường bị khi lướt web
Kiểm tra ổ cứng xem có bị gì ko ?
Nếu ổ cửng ổn thì nghĩ đến xung đột phần mềm ( driver và AV )
Cũng ko ngoại lệ win lỗi . Nhìn chung thì khó mà nói rõ từ đâu
Nếu là tôi thì cũng tìm tòi lần hồi . Nếu ko ngại khó thì tải ISO mới chính chủ cài lại sau đó cài chậm từng driver 1 nếu cần , và soft thì cũng vậy cũng tùng soft 1 dùng 1 vài hôm tiếp các soft khác

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
máy mới sẽ khó có chuyện bụi bặm các kiểu dc , máy khỏe đến máy , dù là siêu máy tính , cứ dính virus là treo hết , tôi sợ 1 cái j đó đang ngốn rất nhiều tài nguyên máy bạn , virus giờ n cũng khôn lỏi lắm , nhiều con bật task manager lên là n hạ % xuống :p

daiquytoc

Gà con
máy mới sẽ khó có chuyện bụi bặm các kiểu dc , máy khỏe đến máy , dù là siêu máy tính , cứ dính virus là treo hết , tôi sợ 1 cái j đó đang ngốn rất nhiều tài nguyên máy bạn , virus giờ n cũng khôn lỏi lắm , nhiều con bật task manager lên là n hạ % xuống :p
Nhưng dính virus thì phải bị thường xuyên chứ nhỉ. Máy mình xài bình thường, có khi cả tuần mới bị 1 lần. Mình xài Avast Premium Security quét thử thì không thấy gì. Còn lúc xem Video lúc thì xem trên Youtube, lúc xem trang phim ảnh, chả thể nắm được cái quy luật bị treo của nó

Hamano Kaito

Moderator
Mới xài IObit Driver Booster PRO cập nhật tất cả các driver xem sao
Update Driver mình khuyên nên dùng Snappy Driver Installer Origin hoặc DriverPack Solution này sẽ ổn hơn
--
Máy đang xài mà bị ngắt hoặc tắt đột ngột như vậy thì chỉ có xung đột driver hoặc dịch vụ
Tìm thì khó, chỉ có nước cài lại WIn sạch 100% sau đó Update từng driver 1 (kèm theo làm 1 cái backup từ restore của win)
Check cẩn thận từng tí một sẽ lòi ra bệnh nhưng sẽ khá tốn thời gian.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
còn 1 khả năng nữa là do chrome, mấy nay mình cũng hay bị, vào mấy trang xem phim nó load quảng cáo hay gì đó, cpu ngất ngưởng 100%, máy treo từ từ, nhưng chỉ cần cố dí chuột tắt béng chrome là nó lại bình thường yên ổn

Hamano Kaito

Moderator
còn 1 khả năng nữa là do chrome, mấy nay mình cũng hay bị, vào mấy trang xem phim nó load quảng cáo hay gì đó, cpu ngất ngưởng 100%, máy treo từ từ, nhưng chỉ cần cố dí chuột tắt béng chrome là nó lại bình thường yên ổn
Bác xem phim gì mà nó load ghê vậy zợ !?? Phim 2 người đóng phải hem 69k blu-ray phải hơm ! {sexy_girl}
-----
Ko biết cấu hình máy của bác như thế nào nhỉ?

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bác xem phim gì mà nó load ghê vậy zợ !?? Phim 2 người đóng phải hem 69k blu-ray phải hơm ! {sexy_girl}
-----
Ko biết cấu hình máy của bác như thế nào nhỉ?
mấy nay mình vào phimmoizzz cũng hay bị, vkool thì đỡ hơn
mình nghiệm ra là mấy trang mà idm bắt link đuôi .ts là hay bị treo như vậy, nếu đuôi mp4 thì chả vấn đề gì, máy mình core i3 5005u, ram 8gb, ssd ss 870 evo
mà mình thử mấy máy khác cấu hình khác cũng y hệt à, khi load mấy trang phim đó nó điên khùng liền

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Hay nhất từ trước giờ.
Chả hiểu bác thớt đã xử lý dứt được chưa.

Hamano Kaito

Moderator
mình nghiệm ra là mấy trang mà idm bắt link đuôi .ts là hay bị treo như vậy, nếu đuôi mp4 thì chả vấn đề gì, máy mình core i3 5005u, ram 8gb, ssd ss 870 evo
mà mình thử mấy máy khác cấu hình khác cũng y hệt à, khi load mấy trang phim đó nó điên khùng liền
Mình cũng như vậy thôi, bình thường khi mới vào web thì nó sẽ load khá cao (CPU). Nhưng sẽ hết ngay sau đó
Mà máy bác là laptop mình thì ko có laptop để test. Nhưng theo phỏng đoán từ mình CPU quá tải có thể là do thiếu card đồ họa
Bác có xài add-on chặn quảng cáo ko vậy ?
Mình dùng firefox với trình duyệt Brave Browser thấy bình thường (Brave Browser này cùng nhân với chrome)
Cấu hình thì máy mình là AMD A8 7k6, ram 8g card gtx 660, ssd 500gb của crucial, 2 ổ cứng hdd : 1 cái 1tgb, 1 cái 250gb
Load cái gì cũng vèo vèo xài win ltsc. Chắc bác xài win 10 pro nhỉ?

gift4you

Rìu Bạc
Nếu active bằng tool thì khả năng là dính vài con nào đó. Phần cứng với Driver không bị gì đâu. Bạn nên cài lại Windows (tải file ISO từ MS, xóa sạch ổ cứng) rồi active lại bằng CMD xem. Hoặc mua 1 key "lậu" xài cũng OK, không lo Cr@ck mà lại rẻ nữa.

Hạn chế xài phần mềm Cr@ck hoặc chuyển sang FOSS nhé.

Chúc bạn thành công!

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình cũng như vậy thôi, bình thường khi mới vào web thì nó sẽ load khá cao (CPU). Nhưng sẽ hết ngay sau đó
Mà máy bác là laptop mình thì ko có laptop để test. Nhưng theo phỏng đoán từ mình CPU quá tải có thể là do thiếu card đồ họa
Bác có xài add-on chặn quảng cáo ko vậy ?
Mình dùng firefox với trình duyệt Brave Browser thấy bình thường (Brave Browser này cùng nhân với chrome)
Cấu hình thì máy mình là AMD A8 7k6, ram 8g card gtx 660, ssd 500gb của crucial, 2 ổ cứng hdd : 1 cái 1tgb, 1 cái 250gb
Load cái gì cũng vèo vèo xài win ltsc. Chắc bác xài win 10 pro nhỉ?
mình xài laptop dell inspiron 3558, win 10 enterprise ltsc, có card rời 920M, 2gb.
mình để ý chỉ những trang nào idm bắt link ra đuôi .ts thì nó hay 100% rồi mới hạ từ từ
còn những trang nào idm bắt ra link mp4, mkv hay avi gì đó thì cpu tà tà à, không ảnh hưởng gì cả
mình dùng chrome với abp, mà đặc thù chỉ vậy thôi chứ mình vào mấy trang như youtube hay gì đều không ảnh hưởng. nên mình nghĩ khả năng do trình phát video nó gây ra
nếu mình bấm idm tải về rồi tắt chỉ duy nhất trang chrome có link đuôi .ts đó thì cpu hạ ngay tức thì, hoặc chỉ đơn giản tắt béng nó thì cpu bình thường ngay dù đang mở 1 hay 1 đống trang khác

Hamano Kaito

Moderator
@cyberat | Trình phát video thì mình nghĩ chắc ko phải rồi. Khả năng cao là xung đột add-on của IDM
Bác xài IDM build mới nhất hay build thấp hơn. Và fix thì bác xài của ai vậy ?
Bác có thử cách xài IDM kiểu block registry chưa ??
---
Mà bác thử đổi add-on chặn quảng cáo sang ublock thử xem.

ansos123

Rìu Bạc
lỗi khá khó hiểu. Máy "điên" như bác thớt kể mình chỉ quy ra là lỗi win => cài lại win. Cài win ko hết thì quy ra lỗi phần cứng. Trước kia mình cũng bị lỗi phần cứng do cái bàn phím bluetooth bị chập, bấm chữ cứ loạn mà bấm phải nút F2 hay nút V là tự động sign out windows luôn.
Ngoài ra còn nghi vấn Main có vấn đề và nguồn, card có vấn đề nữa

daiquytoc

Gà con
Nhưng lâu lâu mình bị trong YouTube, mà YouTube thì lại là mp4 bình thường thôi chứ có .ts đâu