This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Mất dữ liệu

Invention

Búa Gỗ
Chào các bác,
Tình hình là dạo gần đây 1 máy tính ở công ty em có vấn đề mà em chưa hiểu như sau:
+) 1 lần trên máy tính đang thao tác với Word 2007 sau đó lưu file ở màn hình và nén file word đó vào 1 file nén cũng để màn hình máy tính. Sau khi ko tắt máy tính để đi ăn trưa, buổi chiều mở máy tính lên thì mất cả file word và file nén. Các file khác trên màn hình vẫn còn như thường.
+) 1 lần khác, em có dùng máy tính đó để làm file excel và save lại trong ổ D. Save xong em tắt đi và mở lại file đấy thì mất hết dữ liệu làm vừa rồi. Em đã save cẩn thận vài lần mà bị như thế mới khó hiểu.
Các bác giải thích giúp em với. Em nghĩ mãi không hiểu tại sao.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm

Chỉ 1 vài lần , có thể người khác vào máy , nếu như ko phải ai đó vào máy , thì tốt nhất nên thay mới HDH , và kiểm tra lại bộ lưu trữ .
Vì các lần lưu file khác ko bị mất , khả nghi có người khác vào máy
office có vấn đề

lien88nd

Rìu Bạc
có khi nào lỗi write ổ cứng không. Nếu không chỉ có đứa nào vào máy của mình thôi.

hoangph72

Rìu Vàng Đôi
1. Bạn kiểm tra xem có tiện ích nào chạy tự động dọn dẹp trong đó có màn hình destop nên nó tự động xoá file.
2. Trường hợp này mình đã gặp lúc tạo file lưu ở ổ D nhưng trong quá trình cập nhật dữ liệu vì lý do gì đó khi lưu nó bắt lưu tại vị trí khác mình không để ý dẫn đến mở file mà chưa có dữ liệu cập nhật.
3. Nếu không thì thực hiện theo bạn @sec0

Invention

Búa Gỗ
Em cũng đang thắc mắc là có ai vào máy hay sao?. Còn về Office thì em cũng chưa chắc chắn vì đã dùng thời gian rất lâu không sao và chỉ bị mỗi 1 lần như vậy.khó hiểu quá.

Invention

Búa Gỗ
Mình đã kiểm tra ổ cứng và phần mềm đều chưa thấy có v.đề gì. Hmm.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Pm đóng băng hình như nó ko hiện ở trong Program. Hãy thử với các file khác xem, khả năng cao là máy bị đóng băng rồi.
Chào các bác,
Tình hình là dạo gần đây 1 máy tính ở công ty em có vấn đề mà em chưa hiểu như sau:
+) 1 lần trên máy tính đang thao tác với Word 2007 sau đó lưu file ở màn hình và nén file word đó vào 1 file nén cũng để màn hình máy tính. Sau khi ko tắt máy tính để đi ăn trưa, buổi chiều mở máy tính lên thì mất cả file word và file nén. Các file khác trên màn hình vẫn còn như thường.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Cái này rất khó đoán , có ng xóa , lỗi hđh , lỗi ổ cứng blablaa... Nhiều ổ cứng check good nhưng chưa chắc n đã good . ko biết ổ cứng bạn là hdd hay ssd

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi nghĩ có ai đó vào máy của bạn rồi, hồi đó tôi nhớ có thủ thuật nào đó check coi máy hoạt động lần cuối là vào lúc nào, bạn @@sec0 có biết việc này không?

Tôi có hình này:

Lần sau bạn thử chép lại một file Word và file nén y như vậy, rồi cũng không tắt máy và đi ăn trưa xem sao?

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cái tiện ích event view này tôi có biết . Nhưng ko có dùng qua nó lần nào , do là máy chỉ để vọc và có backup nên lười xem đó bác

Invention

Búa Gỗ
Cháu sẽ thử xem sao. Cháu cũng chưa biết nhiều trong Window. cảm ơn bác.