Hỏi/ Thắc mắc - Mạng nội bộ bị rớt? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Mạng nội bộ bị rớt?

bestgames

Gà con
Số là em làm trong 1 công ty tư nhân vì có biết chút ít về vi tính nên kiêm luôn nhiệm vụ IT. Hồi chiều nay công ty em bị rớt mạng nhưng wifi của modem nhà mạng vẫn chạy phà phà.
Công ty có 6 pc thôi, mô hình đơn giản gồm: Modem - Hub - PCs.
Em được chỉ là tháo hết dây rồi lắp từng cái để xem do dây, nào gây nhiễu. Sau khi tháo xong còn lại dây nối từ modem tới Hub thì phát hiện đèn LAN1 với đèn cổng 1 trên hub không có.
Sau đó em cắt đầu mạng chỗ Hub ra bấm thẳng (đầu cũ dùng hồi giờ cũng bấm thẳng) nhưng vẫn vậy, thử vài lần nữa cũng không xong. Cuối cùng phải bấm chéo thì nó lại lên. Cắm các dây khác vào thì bình thường lại.
Quái đảng thật, em xem trên mạng người ta bảo modem-hub phải bấm thẳng mà; nhà mạng họ cũng băm vậy xài tới giờ luôn. Sao giờ em bấm thẳng không được mà bấm chéo lại được. Các bác khai sáng em với.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
tôi cũng chịu , sẽ có 1 trong 2 port thiết bị bị lỗi . sao bạn ko để nguyên dây vậy cắm sang port khác thử

bestgames

Gà con
cắm rồi bạn ơi. Port khác cũng bị. Đổi trên modem với Hub luôn

malemkhoang

Rìu Chiến
Bấm dây mạng thẳng hay chéo mới chỉ là chuẩn mà chưa chỉnh, bởi vì mới chỉ chú tâm vào 4 dây.

Với công nghệ hiện tại thì theo tớ cậu ko nên dùng Hubs để kết nối mạng LAN giữa các máy tính, nên tậu 1 cái Switch đi.
Cơ bản Hubs không "thông minh" như Switch, tớ chỉ nói 1 vấn đề đơn giản nhất
- khi cậu chép dữ liệu từ máy A sang máy B thì nếu dùng Hub thì máy A sẽ gửi gói dữ liệu đến tất cả các cổng của HUB mà ko cần biết là cổng HUB đó bận hay rảnh. Nó thường xuyên làm việc với tất cả các cổng > nóng > Dẫnđến chậm, và cả đống vấn đề về HUb nữa.
- Switch thì khắc phục được tình trạng trên
- Với Switch thì cậu bấm thẳng hay bấm chéo, chuẩn A chuẩn B đều được
- 6 PC thì cậu chỉ cần mua cái Switch 16 port là vi vu sử dụng rồi.