Hỏi/ Thắc mắc - Màn IPS đôi khi bị lag/freeze | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Màn IPS đôi khi bị lag/freeze

Chào các bác,

em đang dùng một con Thinkpad X260 (I5 6300U, 8GB RAM và ổ SSD) màn IPS, em không chắc liệu tấm IPS này có thuộc cấu hình zin ban đầu của máy hay không vì đây là máy Thinkpad 2nd nhập ngoại.

Con màn này có một điểm hơi bất thường: khi máy đang chạy pin, đôi khi nó sẽ bị lag trong khoảng 1-2 giây. Thi thoảng hơn, màn hình bị freeze hoàn toàn không di chuyển gì hết nữa luôn, mặc dù máy vẫn đang chạy (em chắc chắn luôn vì nếu nhấn Shift liên tục, hộp thoại sticky key vẫn xuất hiện và em sẽ nghe thấy tiếng bip). Em không nghĩ hiện tượng này liên quan đến workload, vì màn hình có thể bị lag hay freeze ngay cả khi em chỉ lướt Internet rất nhẹ (ví dụ chỉ vào Wikipedia và không có gì khác). Có vẻ hiện tượng xảy ra thường xuyên hơn khi pin thấp (tầm 55-60% hoặc ít hơn), nhưng quan sát này của em hơi dựa trên cảm tính, vậy nên em cũng không chắc chắn lắm. Lúc màn đang lag, thường thì nếu có ngay một input chuột (em thường động vào trackpad) thì màn sẽ hết lag ngay tức thì.

Tuy nhiên, ở trong những trường hợp sau màn hình sẽ không bao giờ bị lag hay freeze: khi cắm sạc, hoặc khi không cắm sạc nhưng máy nối với một màn hình bên ngoài thông qua xuất HDMI. (Có một điều buồn cười nữa: những lúc màn hình đang freeze cứng luôn thì nếu em cắm dây HDMI để xuất hình ra màn hình ngoài thì máy unfreeze ngay; đó là lúc em phát hiện ra rằng thực ra máy không hề freeze, chỉ có màn hình thôi). Ngoài ra nữa: em cũng không bao giờ gặp phải bất kỳ hiện tượng lag hay freeze khi chơi game hay xem phim/youtube (kể cả lúc pin yếu hay không sử dụng màn hình ngoài).

Nếu em cố gắng xác định chính xác nguồn gốc của vấn đề thông qua suy luận thuần túy (vì em không biết nhiều về máy tính) thì: có thể vấn đề liên quan đến nguồn điện, vì nó dường như xảy ra thường xuyên hơn một chút khi pin ở tầm dưới 55-60%, nhưng không xảy ra khi cắm sạc. Nhưng suy luận thế nghe vẫn có vẻ không đúng vì khi máy kết nối với màn hình bên ngoài, hiện tượng này không xảy ra bất kể lúc đấy pin đang bao nhiêu %. Workload thì cũng không hẳn, vì khi chơi game thì không bị mà lúc em chỉ đọc wikipedia thì lại bị. Hay là liên quan đến CPU hay tản nhiệt? Em xem Open Hardware Monitor thì thấy nhiệt độ máy thường ở khoảng 45-50 độ hoặc ít hơn, kể cả ở những nhiệt độ đó thì vẫn có thể xảy ra hiện tượng trên.

Em đã thử: điều chỉnh và thử nghiệm một số power plan, dọn sạch máy bằng AVG Tuneup, cài lại Windows 10, thử update driver máy, và thử cả xóa sạch driver GPU bằng Display Driver Uninstaller và cài lại driver rồi mà vẫn không ăn thua. Vì vậy, em nghĩ vấn đề có thể là liên quan trực tiếp đến phần cứng, cụ thể là cái màn.

Hy vọng các bác giúp em giải quyết được vấn đề củ chuối này. Cảm ơn các bác!

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
Ở đây đc up không ạ :(
Ngại quá... vì bài post lâu mà không ai trả lời.
Tuy nhiên trường hợp của bạn hơi khó nghĩ. Giờ bạn thử vào bios và thay đổi mức độ share ram của card VGA thử xem sao.

Ngại quá... vì bài post lâu mà không ai trả lời.
Tuy nhiên trường hợp của bạn hơi khó nghĩ. Giờ bạn thử vào bios và thay đổi mức độ share ram của card VGA thử xem sao.
Không sao, ở đây mn giúp nhau trên tinh thần tự nguyện thôi mà, chắc vấn đề cũng hơi hiếm gặp nên k ai biết :D

Mình có thể update thêm một số thông tin mới mình post ở chỗ khác:

"Một update cuối là em có thử nghịch một số setting trong BIOS, cái nào em chỉnh được lên maximum performance khi chạy pin là em chỉnh hết. Em cũng nâng cả GPU từ 256 mặc định lên 512, và bật hyper threading (mặc định thì cái này cũng được bật sẵn rồi). Về phần windows, power plan em để advanced settings mặc định và máy luôn ở chế độ tiết kiệm pin. Từ lúc em chỉnh BIOS xong thì theo quan sát của em máy có vẻ ổn định hơn (nhưng bực nhất là 1 vài lúc thi thoảng lag thì luôn là khi scroll Wikipedia, và lần đấy hình như là lúc pin bắt đầu xuống dưới ngưỡng 40-50% gì đấy)."

Nghĩa là gợi ý của bạn có lẽ mình cũng thử rồi, một thời gian lúc mới chỉnh xong có vẻ ổn ổn nhưng rốt cục cũng không xử lý đc vấn đề.

Có một bác bên VOZ comment thế này: Có nhiều nguyên nhân xảy ra: 1 GPU hoặc IC cấp nguồn lúc dùng pin ko ổn định. Lúc đó em chắc chắn là nó đơ, xung ram, ko cùng bus, cáp màn hình và màn hình (2 cái này xác xuất nhỏ hơn). Thường khi bác out ra màn ngoài nó sẽ xuất màn ra cổng hdmi nên việc cấp ít nguồn hơn nên khó bị xảy ra. Nếu do màn thì lúc nào nó cũng bị nhé bác"

Mình hỏi lại thế này: "1. Nếu đúng là gốc rễ vấn đề nằm ở GPU hoặc IC cấp nguồn, nghĩa là ở phần cứng, thì đây có phải là vấn đề nghiêm trọng không? Cụ thể hơn, mấy linh kiện này có khả năng dễ hay sớm tèo hay không, và nếu tèo thì thay thế có dễ không hay là đi luôn cả con máy? Liệu các hiện tượng lag freeze này có được coi là dấu hiệu báo hiệu sớm các linh kiện này sắp die? Và, em có nên mang máy đi sửa luôn ngay trong tình trạng này?
2. Thú thực em cũng hơi nghiêng về giả thiết nguồn lúc dùng pin không ổn định, thế nhưng giả thiết này giải thích sao về việc khi em làm những tác vụ nặng hơn như xem phim hay chơi game thì hiện tượng lag freeze không xảy ra, mà thường phần lớn thời gian chỉ xảy ra những lúc rất vớ vẩn như lướt Wikipedia này nọ."

Rốt cục không thấy trả lời lại :D Nói chung điều mình muốn làm được nhất là xác định được gốc rễ của vấn đề, vì mình rất thích con máy này. Nếu đây là một lỗi vớ vẩn thôi và k ảnh hưởng đến tuổi thọ máy thì mình có thể sống chung với nó được. Nhưng nếu là dấu hiệu nói lên máy hay một linh kiện quan trọng nào đó sắp gặp vấn đề lớn, thì mình muốn biết sớm để tìm cách xử lý.

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
Không sao, ở đây mn giúp nhau trên tinh thần tự nguyện thôi mà, chắc vấn đề cũng hơi hiếm gặp nên k ai biết :D

Mình có thể update thêm một số thông tin mới mình post ở chỗ khác:

"Một update cuối là em có thử nghịch một số setting trong BIOS, cái nào em chỉnh được lên maximum performance khi chạy pin là em chỉnh hết. Em cũng nâng cả GPU từ 256 mặc định lên 512, và bật hyper threading (mặc định thì cái này cũng được bật sẵn rồi). Về phần windows, power plan em để advanced settings mặc định và máy luôn ở chế độ tiết kiệm pin. Từ lúc em chỉnh BIOS xong thì theo quan sát của em máy có vẻ ổn định hơn (nhưng bực nhất là 1 vài lúc thi thoảng lag thì luôn là khi scroll Wikipedia, và lần đấy hình như là lúc pin bắt đầu xuống dưới ngưỡng 40-50% gì đấy)."

Nghĩa là gợi ý của bạn có lẽ mình cũng thử rồi, một thời gian lúc mới chỉnh xong có vẻ ổn ổn nhưng rốt cục cũng không xử lý đc vấn đề.

Có một bác bên VOZ comment thế này: Có nhiều nguyên nhân xảy ra: 1 GPU hoặc IC cấp nguồn lúc dùng pin ko ổn định. Lúc đó em chắc chắn là nó đơ, xung ram, ko cùng bus, cáp màn hình và màn hình (2 cái này xác xuất nhỏ hơn). Thường khi bác out ra màn ngoài nó sẽ xuất màn ra cổng hdmi nên việc cấp ít nguồn hơn nên khó bị xảy ra. Nếu do màn thì lúc nào nó cũng bị nhé bác"

Mình hỏi lại thế này: "1. Nếu đúng là gốc rễ vấn đề nằm ở GPU hoặc IC cấp nguồn, nghĩa là ở phần cứng, thì đây có phải là vấn đề nghiêm trọng không? Cụ thể hơn, mấy linh kiện này có khả năng dễ hay sớm tèo hay không, và nếu tèo thì thay thế có dễ không hay là đi luôn cả con máy? Liệu các hiện tượng lag freeze này có được coi là dấu hiệu báo hiệu sớm các linh kiện này sắp die? Và, em có nên mang máy đi sửa luôn ngay trong tình trạng này?
2. Thú thực em cũng hơi nghiêng về giả thiết nguồn lúc dùng pin không ổn định, thế nhưng giả thiết này giải thích sao về việc khi em làm những tác vụ nặng hơn như xem phim hay chơi game thì hiện tượng lag freeze không xảy ra, mà thường phần lớn thời gian chỉ xảy ra những lúc rất vớ vẩn như lướt Wikipedia này nọ."

Rốt cục không thấy trả lời lại :D Nói chung điều mình muốn làm được nhất là xác định được gốc rễ của vấn đề, vì mình rất thích con máy này. Nếu đây là một lỗi vớ vẩn thôi và k ảnh hưởng đến tuổi thọ máy thì mình có thể sống chung với nó được. Nhưng nếu là dấu hiệu nói lên máy hay một linh kiện quan trọng nào đó sắp gặp vấn đề lớn, thì mình muốn biết sớm để tìm cách xử lý.
Bạn thử tăng lên High perfomance xem sao.

ducminh192

Gà con
bác thử màn khác xem có bị vậy ko , nếu vẫn bị thử update driver card hình xem sao