Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi Windows 10 không xem được ảnh | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi Windows 10 không xem được ảnh

ndphu

Búa Gỗ
Các bác cho e hỏi là dạo gần mấy máy ở cty e mở xem ảnh cứ bị trắng hếu như hình bên dưới là nguyên nhân do đâu ạ.e đã cài lại win nhưng vẫn ko hết hơn nữa có nhiều máy bị nên e nghĩ đây là lỗi của win nhưng search ko ra lỗi. Bác nào biết cách sửa thì chỉ em với ạ

ndphu

Búa Gỗ
Annotation 2020-08-31 163956.png

sau 1 lúc ko mở được thì nó hiện thông báo như này các bác ạ.
bác nào có cách khắc phục mà ko cần tài soft bên thứ 3 ko ạ. chứ mỗi lần cài win xong phải cài thêm e cũng lười với cả đang quen cái mặc định của win 10 rồi

ndphu

Búa Gỗ
Thử Windows Photo Viewer và 1 hoặc 2 phần mềm xem/ chỉnh sửa ảnh bên thứ 3 xem sao bạn. Đơn cử là FastStone Image Viewer/ XnView. Nếu phần mềm bên thứ 3 xem được hình ảnh thì khả năng cao là hình ảnh đó bị mã hóa và Photo/ Windows Photo Viewer mặc định sẽ không xem được nhé bạn
hình ảnh e render ra thôi bác ạ.chứ ko có mã hoá gì hết.trước e vẫn mở bt ấy.nhưng từ khi win update là e thấy bị thế

gift4you

Rìu Bạc
Xem phần đính kèm 17798
sau 1 lúc ko mở được thì nó hiện thông báo như này các bác ạ.
bác nào có cách khắc phục mà ko cần tài soft bên thứ 3 ko ạ. chứ mỗi lần cài win xong phải cài thêm e cũng lười với cả đang quen cái mặc định của win 10 rồi

Thử xem sao bạn. Nếu không được thì cài mới Windows (dùng bản ISO chính chủ Microsoft, không bung GHO hoặc TIB nhé)
1. Reset Windows Store Cache. Start - Run gõ WSReset.exe rồi Enter

2. FIX Windows corruption errors with DISM & SFC tools.
Chạy cmd dưới quyền Administartor rồi gõ các dòng sau:
Dism.exe /Online /Cleanup-Image /Restorehealth
SFC /SCANNOW

Sau khi hoàn tất, khởi động lại máy tính.

3. Uninstall and Reinstall Photos App.
Dùng Windows PowerShell để xóa app Photo:

Get-AppxPackage *Microsoft.Windows.Photos* | Remove-AppxPackage
Sau đó vô Microsoft Store cài lại app Photo nhé.

4. Create a new User Account.
Tạo mới tài khoản khác bằng cmd (dưới quyền Administrator) như sau:
net user ten-tai-khoan /add
Sau đó, thêm tài khoản đó vô Local Groups and Users. Ở đây mình thêm vô group Administrators nhé:
net localgroup administrators ten-tai-khoan /add

Chúc bạn thành công!

ndphu

Búa Gỗ
Thử xem sao bạn. Nếu không được thì cài mới Windows (dùng bản ISO chính chủ Microsoft, không bung GHO hoặc TIB nhé)
1. Reset Windows Store Cache. Start - Run gõ WSReset.exe rồi Enter

2. FIX Windows corruption errors with DISM & SFC tools.
Chạy cmd dưới quyền Administartor rồi gõ các dòng sau:
Dism.exe /Online /Cleanup-Image /Restorehealth
SFC /SCANNOW

Sau khi hoàn tất, khởi động lại máy tính.

3. Uninstall and Reinstall Photos App.
Dùng Windows PowerShell để xóa app Photo:

Get-AppxPackage *Microsoft.Windows.Photos* | Remove-AppxPackage
Sau đó vô Microsoft Store cài lại app Photo nhé.

4. Create a new User Account.
Tạo mới tài khoản khác bằng cmd (dưới quyền Administrator) như sau:
net user ten-tai-khoan /add
Sau đó, thêm tài khoản đó vô Local Groups and Users. Ở đây mình thêm vô group Administrators nhé:
net localgroup administrators ten-tai-khoan /add

Chúc bạn thành công!
cảm ơn các bác đã nhiệt tình ạ. Em làm theo cách của bác @gift4you thì ngon lành rồi ạ. bác nào bị mà vẫn muốn dùng app photo của win10 thì làm theo cách này nhé.
Tks bác @gift4you lần nữa ạ{beauty}{beauty}{beauty}