Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi win 10 không thể BOOT của VAIO | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi win 10 không thể BOOT của VAIO

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Cho mình hỏi con máy của bạn đã cài win bao h chưa ? Hay vẫn win cũ từ lúc mua máy? Vấn đề của bạn là máy vẫn đang tìm cách load từ ổ cứng chứ ko phải usb, vaio mình cài cũng kha khá , nó chỉ lằng nhằng chỗ menu boot chứ ko hề khó khi đã boot dc vào usb boot .
Thường thì win gốc của n phân vùng boot ăn kèm với phân vùng recover

f52512

Búa Gỗ
Ban đầu em cũng lo sợ usb có vấn đề nên chuyển qua lại 2 cái usb và mấy tệp iso nhưng lỗi thì vẫn im re vậy.. đêm qua em làm cái USB Anhdv Boot tích hợp cài Win 10, và vào được giao diện Anhdv Boot rồi chọn Mini Window để sửa lỗi hay cài đặt lại Win vẫn dính cái bảng đen Window Boot Manager winload.exe to đùng lên nên có bác nào có tí thời gian em xin nhờ coi giúp em cái usb ạ, quá trình khởi tạo có lỗi nào trong đó không, em cảm ơn :(

f52512

Búa Gỗ
Cho mình hỏi con máy của bạn đã cài win bao h chưa ? Hay vẫn win cũ từ lúc mua máy? Vấn đề của bạn là máy vẫn đang tìm cách load từ ổ cứng chứ ko phải usb, vaio mình cài cũng kha khá , nó chỉ lằng nhằng chỗ menu boot chứ ko hề khó khi đã boot dc vào usb boot .
Thường thì win gốc của n phân vùng boot ăn kèm với phân vùng recover
Máy này em có cài window 1 lần rồi ạ, em cũng không hiểu sao lần này máy load từ ổ cứng để cài win nữa..

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Bạn có thể thử cách này xem nó có bị ko . là bạn load vào usb anhdv , nhưng đừng load menu winmini nhé , mà load vào Dos , nếu vào dc dos thì tìm 1 phần mềm về partition như smart fdisk , vào đó xóa hết phân vùng boot,windows , recover,recovery, có thì cứ del đi cho n thành partition unallocated , sau đó boot lại winmini coi sao nhé . mục đích cho hdd ko còn phân vùng boot .
Điều chú ý nhất là máy ko dc bật secure boot ( nếu có )
Nếu bí quá bạn có thể tháo hdd qua máy khác , bung win vào rồi lắp lại hdd vào con vaio cho máy chạy setup nốt

f52512

Búa Gỗ
Bạn có thể thử cách này xem nó có bị ko . là bạn load vào usb anhdv , nhưng đừng load menu winmini nhé , mà load vào Dos , nếu vào dc dos thì tìm 1 phần mềm về partition như smart fdisk , vào đó xóa hết phân vùng boot,windows , recover,recovery, có thì cứ del đi cho n thành partition unallocated , sau đó boot lại winmini coi sao nhé . mục đích cho hdd ko còn phân vùng boot .
Điều chú ý nhất là máy ko dc bật secure boot ( nếu có )
Nếu bí quá bạn có thể tháo hdd qua máy khác , bung win vào rồi lắp lại hdd vào con vaio cho máy chạy setup nốt
Em vào được Dos trong Usb Anhdv rồi ạ, mấy phần mềm trong đó chạy được hết, để em xem có cái nào dùng để xoá được không..

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Bạn tìm cái fdisk ý , trong menu dos thường thì nó sẽ dc giữ nguyên chứ ko mấy ng tạo usb boot loại bỏ . vô đó nhìn giao diện hơi xấu nhưng rất ngon lành

f52512

Búa Gỗ
Bạn tìm cái fdisk ý , trong menu dos thường thì nó sẽ dc giữ nguyên chứ ko mấy ng tạo usb boot loại bỏ . vô đó nhìn giao diện hơi xấu nhưng rất ngon lành
Bác ơi, em dùng cái công cụ Goru gì trong Usb Anhdv xoá sạch các partition giờ khởi động thì nó bảo operating system not found rồi ạ nhưng khi cài Win 10 thì nó báo

Giờ em vào lại các phần mềm partition chỉ còn thấy file savelog không còn ra giao diện gì nữa ạ

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Bạn chỉ cần vào dc winmini thì mọi việc sẽ dc giải quyết

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Trong usb boot có acronis hay aomei partition wizard ko , qua đó ktra lại các phân vùng , rebuild lại mbr . mình thì hay dùng dlc boot nên ko rõ bản của anhdv có ko nữa . nếu bạn có máy khác thì có thể dùng thử dlc boot

chuixoixa

Rìu Bạc
Bác ơi, em dùng cái công cụ Goru gì trong Usb Anhdv xoá sạch các partition giờ khởi động thì nó bảo operating system not found rồi ạ nhưng khi cài Win 10 thì nó báo

Giờ em vào lại các phần mềm partition chỉ còn thấy file savelog không còn ra giao diện gì nữa ạ

Cho mình hỏi cái này, vấn đề hơi rối nên mình cần làm rỏ một số thứ như sau:
- sau khi bạn xoá hết các phân vùng xong thì bạn tiến hành boot cài windows 10 đúng không?
- khi boot vào bộ cài windows 10 thì điều gì diễn ra? Nó có load vào giao diện cài windows để bạn chọn ngôn ngữ, chọn phiên bản, chọn custom install, nhập CD key, chọn phân vùng cài đặt rồi bấm next gì không? Miêu tả chi tiết như kể chuyện nhé, chụp hình các bước càng tốt để anh em hiểu rõ nó đi được tới đâu.
- bạn dùng 1 usb duy nhất hay là có 2 usb?
- laptop sony của bạn bấm phím nào để vào chế độ chọn boot option menu? Thường thì bấm F2 hoặc đè F11 rồi bấm nút nguồn. Máy bạn thì sao? Đời bao nhiêu?

* Nhớ dùng công cụ nào thì ghi tên rõ ràng, anh em diễn đàn dùng nhiều cách để boot vào và xử lý máy, chủ yếu là họ đều nắm nguyên tắc chung để xử lý cho mọi trường hợp chứ không phải cụ thể 1 kiểu. Nên bạn ghi rõ thì anh em dễ google xem cách hoạt động cụ thể.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Thường thì bấm F2 hoặc đè F11 rồi bấm nút nguồn. Máy bạn thì sao? Đời bao nhiêu?
Bạn nhắc cái này tôi mới nhớ ra vụ recover của máy sony nè , có dòng ấn f11 nó ra menu chọn menu boot , còn đa số F11 nó là vào chế độ recover của nhà sản xuất , nếu đã cài lại máy mà xoá mất phân vùng recover rồi thì nó có thể sẽ báo lỗi kia . nên muốn boot vào usb phải vào bios , mục boot , chọn 1st boot là external device , tắt máy , ấn assist để nó hiện vaio care sẽ có lựa chọn vào BIOS setting , recover , boot CD/usb các kiểu

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Bạn ấy có lẻ thiếu kinh ngiệm và tư duy để cài lại máy rồi, thôi thì mất thời gian 2 hôm rồi, bây giờ mang nó đi nhờ anh thợ sửa laptop cài dùm win lại. Win 7 cũng được, Win 8 cũng được, Win 10 cũng được. Chủ yếu là để anh ấy tạo lại cho bạn con đường boot bằng phẳng, không còn lỗi gì phát sinh trong đó. Rồi trở về nhà, bạn tự cài lại theo ý muốn.

chuixoixa

Rìu Bạc
Trong usb boot có acronis hay aomei partition wizard ko , qua đó ktra lại các phân vùng , rebuild lại mbr . mình thì hay dùng dlc boot nên ko rõ bản của anhdv có ko nữa . nếu bạn có máy khác thì có thể dùng thử dlc boot
Tui test qua thì thấy cái anhdv phần Dos programs có:
[1] > MiniTool partition quỷ già
[2] > Acronis Disk Director Home 12
[3] > Partition Guru
[4] > Paragon Hardisk Manager
[5] > Partition Table Doctor

1 và 2 là các lựa chọn tốt.

Anhdv boot rất công phu nhưng phần tích hợp bộ cài windows vào usb còn phải chỉnh thủ công không tự động hóa như aioboot. Tuy nhiên mình vẫn đánh giá cao Anhdv boot là một công cụ cứu hộ hửu hiệu và hiệu quả, ngoài ra nó còn ẩn phân vùng boot chính để cho an toàn nữa.

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Tui test qua thì thấy cái anhdv phần Dos programs có:
[1] > MiniTool partition quỷ già
[2] > Acronis Disk Director Home 12
[3] > Partition Guru
[4] > Paragon Hardisk Manager
[5] > Partition Table Doctor

1 và 2 là các lựa chọn tốt.

Anhdv boot rất công phu nhưng phần tích hợp bộ cài windows vào usb còn phải chỉnh thủ công không tự động hóa như aioboot. Tuy nhiên mình vẫn đánh giá cao Anhdv boot là một công cụ hửu hiệu ngoài ra nó còn ẩn phân vùng boot chính để cho an toàn nữa.
Bạn ấy chắc chắn ko làm được phần tích hợp bộ cài win vào anh-dv boot đâu. Chỉ cần bạn ấy vào được mini win xp thì cũng đã cài win được rồi. Đằng này vào đến đấy là báo lỗi...

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Mình đã từng gặp trường hợp bản dlc 2019 , boot vài máy vào winmini ok , nhưng 1 số máy chọn vào winmini thì đều báo lỗi bcd , mình quên ko ghi nhớ lại n báo lỗi j , nhưng cũng kiểu windows boot manager , còn vào các soft trong dos đều ok,kể cả kasper rescue disk cũng ko sao , mình đổi sang usb dlc 2015 vào winmini ok. Nên mình nghi ngờ chủ yếu là do usb hoặc bản winmini có trục trặc j đó. Cũng như kiểu 1 số máy cứ cắm usb mà bật lên báo lỗi ko tìm thấy winload

chuixoixa

Rìu Bạc
Có thể là bản usb boot hoặc winmini bị lỗi thật như nhận định ban đầu tại commnet #20#22
Mới đây mình dùng bản winmini tên là WinPE 10-8 Sergei Strelec, công kềnh nhưng full đồ chơi.
Mình tạo riêng 1 cái usb 8Gb chỉ để chứa nó :)

f52512

Búa Gỗ
Do công việc đặc thù nên việc em đi lại những chỗ trung tâm sửa chữa hơi gặp khó khăn, với lại quyết tâm học tập tìm hiểu cách khắc phục phòng hờ cho những trường hợp tương lai mà chỉ có bản thân nữa nên em dùng hẳn cả tuần để tìm hiểu :D

Và việc tích hợp bộ cài đặt Window vào Anhdv Boot em thấy nó được hướng dẫn rất chi tiết và dễ làm, em đã làm được từ lúc #28 đăng (BIOS 1st em chỉnh thành External Device nên lúc khởi động máy không cần chờ logo Vaio hiện để nhấn F11 hay nút Assist khi máy tắt để vào phần BOOT).

Việc máy tính của em khi cài Windows gặp những lỗi miêu tả như trên là do thanh RAM bị hỏng, có 1 số bác cũng bị trường hợp này nên có những bài đăng ở đây (1 - 2) bệnh đã chuẩn đoán được và em đang chờ thay RAM mới cho một tuần làm việc mới bắt đầu.

Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ em ạ, qua sự cố này thì em đã có thêm nhiều kiến thức cài đặt Windows và có một bộ cài usb tích hợp khá đầy đủ chức năng, biết cách ẩn hiện nhiều phân vùng khác nhau trên usb để giấu đồ : ))

Sửa lần cuối: