Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi wifi nhập mật khẩu nhưng không vào được | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi wifi nhập mật khẩu nhưng không vào được

mrJaden

Rìu Bạc Đôi
Chào mọi người, mình gặp vấn đề với wifi, dù nhập pass đúng nhưng không vào được mạng:
Thử trên ios thì báo "đang hoạt động trên các kênh wifi được sử dụng bởi các mạng ở gần"
Trên android thì đơn giản báo "không thể kết nối"
Trên Linux thì báo "authetication required"
Trường hợp này nguyên nhân là gì? Hay do cơ chế bảo mật nào đó đã kích hoạt trên router? Xin cám ơn mọi người

Attachments

64.5 KB · Lượt xem: 72,313
    36.5 KB · Lượt xem: 20

mrJaden

Rìu Bạc Đôi
wifi có bị trùng tên k bạn?

nhà bác mình cũng dính quả. đến chơi cả năm trời k có wifi dùng. ra là trùng tên wifi nhưng pass khác nhau, máy mình lại hiển thị mỗi thằng kia
nghi TH này quá bác ạ, còn mấy lỗi trên mình fix thử nhưng k đc, chỉ thắc mắc liệu có moderm đời mới nào có bảo mật kiểu này k thôi

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
nó bị trùng kênh nên nhiễu sóng mà, với lại cũng có 1 lỗi là lâu lâu nóng quá nó khùng, cách đơn giản nhất là tắt mở lại, còn kỹ hơn là tải ứng dụng dò kênh channel wifi, mình nhớ android là wifi analyzer, nó sẽ báo mấy channel đã sử dụng có thể gây nhiễu, và channel tối ưu mà mình nên đặt, vô modem đặt theo channel đó là ổn rồi, 1 số đời mới thì có tính năng tự scan nhiễu, tự đổi, nhưng fpt mình nghĩ chưa có mạnh tay vậy đâu

ansos123

Rìu Bạc
modem thằng FPT cùi vãi, mình thi thoảng cũng bị thế rồi tắt đi bật lại modem là hết. Giải pháp gần đây là mình mua cục router mới và tắt WIfi từ cục modem gốc đi, mạng vừa khỏe lại ít lỗi vặt

tuankeny

Búa Gỗ
Theo ngu kiến của "dự" ngoài việc tắt bật thì bác lên xóa các kết nối từng có với cái tên giống wifi hiện hành vì giống tên nhưng lại khác pass. còn việc trùng kênh và sóng thì chỉ có nước vào control thử đổi. Ngoài ra nếu là ở nhà thì chẳng có cái fire wall nào cả còn ở công ty thì cũng lên xem qua fire wall nếu tất cả không ok chỉ có nước rs lại wifi để control và nếu vẫn chửa được thì bác phải gọi FPT đến xem mấy ông ý có mần gì ko? kaka

5Characters

Rìu Sắt
Những cái lỗi vặt này mình tự fix từ 4,5 năm trước, bằng cách mua 1 cái switch cisco, sau đó thiết lập 3 cái mi router 3, rồi từ đó trở đi mình chẳng cần chỉnh bất kì cái gì nữa, chỉ là thi thoảng mấy lần cúp điện sẽ 1 lần modem nhà mạng bị đèn đỏ nên không có mạng thì mình xuống restart lại là xong.
Chứ cái modem nhà mạng cho thì dởm lắm.

mrJaden

Rìu Bạc Đôi
Những cái lỗi vặt này mình tự fix từ 4,5 năm trước, bằng cách mua 1 cái switch cisco, sau đó thiết lập 3 cái mi router 3, rồi từ đó trở đi mình chẳng cần chỉnh bất kì cái gì nữa, chỉ là thi thoảng mấy lần cúp điện sẽ 1 lần modem nhà mạng bị đèn đỏ nên không có mạng thì mình xuống restart lại là xong.
Chứ cái modem nhà mạng cho thì dởm lắm.
bạn có thể chỉ cụ thể hơn cho mình đc k?

5Characters

Rìu Sắt
bạn có thể chỉ cụ thể hơn cho mình đc k?
Mình không dùng mạng từ cái cục modem nhà mạng vì nó cùi, chịu tải không ổn định.
Sau đó mình dùng router mua riêng phát wifi thì không bị nữa. Cái router mình mua cùng tầng với modem nhà mạng nhưng phát rất khỏe, có chế độ xuyên tường, xài rất tốt, có thể cân tốt cho ở trên 1 tầng và dướ 1 tầng.

Còn đoạn 3 router mình chỉ là nói thêm, do nhà mình rộng với nhiều tường cản, nên có những chỗ bị chập chờn như góc toilet hay kho dưới cầu thang, nên mình mua 1 cái switch rồi lấy nguồn tín hiệu từ modem nhà mạng, rồi từ con switch này nối ra các router khác để nó phát wifi.

Switch mình dùng mã gì thì không nhớ, nhưng là của Cisco. Còn router thì mình dùng Mi Router 3.

mrJaden

Rìu Bạc Đôi
Mình không dùng mạng từ cái cục modem nhà mạng vì nó cùi, chịu tải không ổn định.
Sau đó mình dùng router mua riêng phát wifi thì không bị nữa. Cái router mình mua cùng tầng với modem nhà mạng nhưng phát rất khỏe, có chế độ xuyên tường, xài rất tốt, có thể cân tốt cho ở trên 1 tầng và dướ 1 tầng.

Còn đoạn 3 router mình chỉ là nói thêm, do nhà mình rộng với nhiều tường cản, nên có những chỗ bị chập chờn như góc toilet hay kho dưới cầu thang, nên mình mua 1 cái switch rồi lấy nguồn tín hiệu từ modem nhà mạng, rồi từ con switch này nối ra các router khác để nó phát wifi.

Switch mình dùng mã gì thì không nhớ, nhưng là của Cisco. Còn router thì mình dùng Mi Router 3.
thank bạn! khả năng phải đổi router thật

mrJaden

Rìu Bạc Đôi

Cám ơn mn, mình đã vào đc r, cơ mà rõ ràng mình ping thử vào google.com mà sao kết quả from nó lạ vậy nhỉ?