Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi USB sau khi tạo boot bằng Rufus | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi USB sau khi tạo boot bằng Rufus

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thanks bạn. Ổ cứng của máy đang chuẩn GPT bạn ạ. Vẫn nhận boot nhưng khi cài xong rồi thì USB cũng đi luôn ấy. Mình tạo bộ boot như ảnh sau https://i.postimg.cc/sxzJnXQF/Capture.png

Cháu làm thử theo hình này, giờ Rufus có bản mới nhất là 3.8 rồi cháu, cháu chọn MBR thay vì GPT ở Partition Scheme và ở phần Target System, cháu nhấn cùng lúc Alt và E, nó sẽ hiện ra Bios or UEFI y như trong hình.

RUFUS 2020-02-07_065924.png

Riêng phần bác, bác cũng có một cái usb tạo theo kiểu GPT như hình của cháu, cái này chỉ thấy nó khi boot vào máy UEFI, cài Win xong nó vẫn hiện USB, đem qua máy Legacy, không boot lên được nhưng vẫn thấy nó khi vào Windows, không hiểu bên cháu sao lại bị lỗi như vậy.

Cháu cứ làm thử như cái hình bác gửi ở trên xem kết quả thế nào nhé cháu.

Invention

Búa Gỗ
Cháu làm thử theo hình này, giờ Rufus có bản mới nhất là 3.8 rồi cháu, cháu chọn MBR thay vì GPT ở Partition Scheme và ở phần Target System, cháu nhấn cùng lúc Alt và E, nó sẽ hiện ra Bios or UEFI y như trong hình.

Riêng phần bác, bác cũng có một cái usb tạo theo kiểu GPT như hình của cháu, cái này chỉ thấy nó khi boot vào máy UEFI, cài Win xong nó vẫn hiện USB, đem qua máy Legacy, không boot lên được nhưng vẫn thấy nó khi vào Windows, không hiểu bên cháu sao lại bị lỗi như vậy.

Cháu cứ làm thử như cái hình bác gửi ở trên xem kết quả thế nào nhé cháu.
Cháu sẽ làm thử khi có dịp ạ. Giờ 2 chiếc USB vẫn không dùng được. Chắc phải mua USB mới để test. Cháu cảm ơn bác.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu sẽ làm thử khi có dịp ạ. Giờ 2 chiếc USB vẫn không dùng được. Chắc phải mua USB mới để test. Cháu cảm ơn bác.

2 cái USB đó cháu gắn vào không hiện lên được luôn trong Disk Management của Windows phải không cháu? Nếu có hiện thì cháu cho bác xem hình từ đó nha. Bên bác hay sửa USB với cách chạy lệnh clean từ diskpart, nhưng Windows phải nhận dạng nó thì mới làm theo cách này được.

Invention

Búa Gỗ
2 cái USB đó cháu gắn vào không hiện lên được luôn trong Disk Management của Windows phải không cháu? Nếu có hiện thì cháu cho bác xem hình từ đó nha. Bên bác hay sửa USB với cách chạy lệnh clean từ diskpart, nhưng Windows phải nhận dạng nó thì mới làm theo cách này được.
Cảm ơn bác. 2 chiếc USB đó khi cắm vào máy tính thì không nhận.cũng không có trong Disk manager luôn ạ.cháu cũng tìm hiểu nhưng chưa hiểu hỏng như thế nào.

vn72259

Búa Gỗ
Em bị như bác làm ntn thì được:

Format trong Diskpart
Mở hộp thoại Run, nếu là Windows 8 trở lên thì bạn nhấn tổ hợp phím Windows + X để chạy cmd dưới quyền quản trị hoặc nhấn vào nút Start => nhập vào cmd.exe => nhấn chuột phải và chọn Run as adminstrator.

+ Bước 1: Nhập vào lệnh diskpart vào giao diện cmd và nhấn Enter => lúc này sẽ xuất hiện cửa sổ giao diện diskpart.

+ Bước 2: Nhập lệnh list disk => nhấn Enter để liệt kê các ổ cứng có trên máy tính. Như hình bên dưới mình đang kết nối 2 ổ cứng đó là ổ cứng máy tính có dung lượng là 931 GB (ký hiệu là Disk 0) và 1 cái USB 8GB (ký hiệu là Disk 1)

+ Bước 3: Nhập lệnh select disk 1 và nhấn Enter, tức là chọn ổ USB (các bạn phải thật cẩn thận bước này, nhập nhầm ổ cứng là mất hết dữ liệu đấy nhé)

+ Bước 4: Nhập tiếp lệnh clean và nhấn Enter.

usb-bao-loi-write-protected-6
+ Bước 5: Nhập tiếp lệnh create partition primary => nhấn Enter.

+ Bước 6: Nhập lệnh select partition 1 và nhấn Enter

+ Bước 7: Nhập active => nhấn Enter.

+ Bước 8: Nhập lệnh format quick fs=fat32 => nhấn Enter.

+ Bước 9: Cuối cùng nhập lệnh assign để kết thúc nhé.

Invention

Búa Gỗ
Cháu xem thử video này, làm theo họ xem máy UEFI, GPT của cháu có nhận được không?

Hoặc với video này nữa:

cháu sẽ thử xem sao ạ

TTNguyen

Rìu Sắt
Cảm ơn bác. Em đã thử nhưng không thấy device nào cả.
đen thế bác, lúc trước cũng e bị 1 cái, cắm vào không hiện trong device manager luôn, tưởng hỏng định vứt rồi
Hôm đấy build lại usb khác cắm thử thấy Rufus vẫn nhận nên format lại dùng đến giờ
Bác thử trên máy khác xem sao.

Invention

Búa Gỗ
đen thế bác, lúc trước cũng e bị 1 cái, cắm vào không hiện trong device manager luôn, tưởng hỏng định vứt rồi
Hôm đấy build lại usb khác cắm thử thấy Rufus vẫn nhận nên format lại dùng đến giờ
Bác thử trên máy khác xem sao.
Để em thử máy khác xem sao. định vứt lâu rồi nhưng vẫn để đấy. Rảnh thì ngồi mò xem bị sao.

ducminh192

Gà con
bạn tải rufus bản mới rồi format usb tạo lại xem sao nhé , mình vẫn dùng bt