Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi Reboot and select proper Boot Device | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi Reboot and select proper Boot Device

PhDarmy

Gà con
chào các bác, em đang dùng asus k43sm
gần đây laptop của em rất chập chờn, lúc thì lên được, lúc thì báo lỗi Reboot and select proper Boot Device ở ngay đầu khi khởi động, làm cách nào cũng không vào trong được, gần đây bị phổ biến hơn và gần như là không vào được bên trong nữa.
Em cũng tham khảo nhiều là vào bios thiết lập 1st HDD, nhưng vấn đề khi bị lỗi đó thì vào trong bios chẳng thấy cái ổ cứng đâu cả. em để ý lúc laptop bị hiện tượng đó có tiếng kêu tạch tạch nhẹ ở phía dưới bên phải laptop (bên phải touchpad). Em được người khác chỉ thử reset cmos thử, thì đúng là em tháo tung ra và tháo pin cmos, để khoảng 30 phút rồi lắp vào, thì đúng vào vào được thật, nhưng một thời gian lại bị lại lỗi trên, chẳng lẽ cứ phải tháo cmos ra hoài?
Vậy laptop của em bị lỗi gì ạ, em cảm ơn các bác

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Thường thì trường hợp lúc nhận lúc không thì do lỏng ổ cứng, tệ hơn là hư ổ cứng, hư chổ tiếp nối...

PhDarmy

Gà con

Em cảm ơn các bác tư vấn, vậy chắc là ổ cứng của em hỏng thật rồi.
Em chỉ hơi thắc mắc tại sao em reset bios thì lại vào được, hay là cái bios của em nó cũng có vấn đề luôn ạ?​