Lỗi máy tính win 10 tự động tắt | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Lỗi máy tính win 10 tự động tắt

qwerty24

Gà con
Hiện tại em đang dùng win 10 mọi việc sẽ chẳng có gì đáng nói nếu như hôm qua nay em mở máy laptop lên và làm việc như mọi khi. Sau khi làm việc được một lúc bỗng dưng máy quay ra màn hình ghi chữ ' Locking' rồi tắt phụt hẳn máy, em nhấn nút khởi động máy lên, máy chạy như lúc bắt đầu win, sau đó thì nó hiện lên màn hình window logout, đăng nhập vào và tiếp tục làm việc với những chương trình trước và nó kiểu random nó bị như thế có lúc dùng cả tiếng k bị lần nào, có lúc thì bị 3, 4 lần . Em có lên mạng tìm hiểu từ ông google thì thấy ông bảo là do nhiễm virut, sau đó em quyết định cài lại win mới. Chớ trêu thay là sau khi format ổ đĩa cài win mới nó vẫn tiếp tục bị như vậy, các bác có thể cho em biết cách khắc phục lỗi này không ạ ? Em xin cảm ơn

hackercong

Rìu Sắt
Trước hết nếu đang làm việc dở,chưa có tg tháo máy ra bạn tải phần mềm chặn tắt máy này,khi có lệnh tắt bằng tay hay do win thì phần mềm đều hiện lên thông báo bạn cho phép hay không rồi mới tắt được.
Sau đó bạn tháo hết các thiết bị ngoại vi đang cắm trên main như chuột phím,tai nghe,các usb...để theo dõi 1 thời gian xem còn gặp tình trạng vậy không,cần thiết tháo mấy cái chân kích nguồn ra vì có thể nút nguồn nó chạm chập,kích main bằng tay tiếp tục theo dõi để xác định nguyên nhân,tháo pin cmos các thứ ra nữa.Nếu vẫn gặp tình trạng vậy có thể 2 đường nguồn trên bảng mạch main dính bụi thiếc dẫn đến nó tự kích lại nguồn tắt bật,bạn cần tháo cả mainboard ra vệ sinh,lau sạch các chân tiếp xúc nguồn và bảng mạch.

qwerty24

Gà con
Trước hết nếu đang làm việc dở,chưa có tg tháo máy ra bạn tải phần mềm chặn tắt máy này,khi có lệnh tắt bằng tay hay do win thì phần mềm đều hiện lên thông báo bạn cho phép hay không rồi mới tắt được.
Sau đó bạn tháo hết các thiết bị ngoại vi đang cắm trên main như chuột phím,tai nghe,các usb...để theo dõi 1 thời gian xem còn gặp tình trạng vậy không,cần thiết tháo mấy cái chân kích nguồn ra vì có thể nút nguồn nó chạm chập,kích main bằng tay tiếp tục theo dõi để xác định nguyên nhân,tháo pin cmos các thứ ra nữa.Nếu vẫn gặp tình trạng vậy có thể 2 đường nguồn trên bảng mạch main dính bụi thiếc dẫn đến nó tự kích lại nguồn tắt bật,bạn cần tháo cả mainboard ra vệ sinh,lau sạch các chân tiếp xúc nguồn và bảng mạch.
máy e laptop a ạ

VoDanhPhD

Rìu Chiến
1. Lỗi phần mềm: Quét virus, check lỗi ổ đĩa phân vùng, định dạng - kiểm tra tính tương thích các phần mềm. Tuyệt đối không cài phần mềm lạ, nghi ngờ gây lỗi có virus ! Check phần cứng bằng BIOS khi máy khởi động.
2. Gỡ Laptop ra: Vệ sinh và check các kết nối CPU, RAM, Ổ cứng, main ... gỡ từng phần kiểm tra !
3. Nếu quá khoai thì đành nhờ Thợ sửa ! :mad::mad::mad:

MotAiDo

Búa Đá
Cài lại win là dễ xử lý nhất. Còn nếu không thì phải vọc cụ thể mới biết được. Sơ bộ mô tả rất khó xác định chính xác nguyên nhân lỗi.

vinhvgs

Gà con
Mình cũng gặp tình trạng như này. Bạn ở trên có hướng giải quyết k vậy b?

Autem

Gà con
có ai xử lý được lỗi này chưa ạ..mình thì mới cài win 10 bản 1909 xong thì bị y như thớt vậy ak..khởi động xong để 1 xíu là hiện looking rồi tắt máy....ai xử lý rồi giúp với

Lenamtak48

Gà con
Mn đã có ai khắc phục được lỗi chưa ạ.mình cũng bị.cũng cài lại win rồi.format ổ cứng rồi mà vẫn bị ạ :(

Minh43

Búa Gỗ
Khả năng cập nhật lại windows cho hết lỗi

Sửa lần cuối:

duonglinh2

Rìu Bạc
sau khi máy tắt màn hình bạn sờ vào bên hông máy khu vực quạt thông gió làm mát coi còn chạy không . nếu còn chạy thì minh nghĩ do chức năng ngủ của máy tính . nếu không chạy bạn phải xác định từng bộ phận coi bộ phận nào lỗi . thay 1 ổ cứng khác đang chạy bình thường ,xem có phải do win, virus không . nhiều khi cài win lại nhưng virus trong dữ liệu vẫn còn không hết đâu . không được mang thợ họ có đầy đủ thiết bị hơn

ITPhuongIT

Gà con
mình bị 4 lần và đã cài win lại 4 lần. Lỗi này k phải bị virus j cả. Mà do bị phát hiện bản quyền khi bạn bật update. Bản cập nhật win 10 2004 cũng đang bị lỗi và bảo mật cao. Nên mình khuyên bạn chỉ update tới bản 1903 1909 đừng update thêm win 10 2004. Sau khi cập nhật tới bản 1909 thì tắt update đi là hết chuyện.

ITPhuongIT

Gà con
Lỗi này khá đơn giản bạn nha. Mình cài win 4 lần mà vẫn bị. Mình đã tìm ra đc lỗi k phải là do virus j cả . Mà do bản cập nhật win 10 2004 bị lỗi . Bạn tắt update đừng cho nó cập nhật bản win 10 2004 là hết thôi .

ITPhuongIT

Gà con
Mn đã có ai khắc phục được lỗi chưa ạ.mình cũng bị.cũng cài lại win rồi.format ổ cứng rồi mà vẫn bị ạ :(
Lỗi này khá đơn giản bạn nha. Mình cài win 4 lần mà vẫn bị. Mình đã tìm ra đc lỗi k phải là do virus j cả . Mà do bản cập nhật win 10 2004 bị lỗi . Bạn tắt update đừng cho nó cập nhật bản win 10 2004 là hết thôi .