Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi màn hình xanh trên ổ SSD mới? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi màn hình xanh trên ổ SSD mới?

MrAnh

Gà con
Chào cả nhà. Chẳng là mình mới thay con SSD mới cho laptop acer V5-471g. Bị tình trạng màn hình xanh báo lỗi : System Thread Exception Not Handled : mình đã fix nhiều cách nhưng không được. Trường hợp nếu dùng Restart hoặc Shutdown, Sleep máy thì khi khởi động sẽ bị màn hình xanh, hệ thống tự fix 4-5 lần mới vô màn hình chính được. Còn dùng Hibernate thì mở máy lại là vào đc win luôn. ( ổ HHD cũ mình gắn caddy bay, đưa toàn bộ về Logical để lưu giữ liệu )
Bios lúc vào được, lúc không. Có bản bios mới nhất nhưng ko update được. Cảm ơn các bạn.

ghost_tuyen

Rìu Vàng
Mình gặp y chang bạn và cách giải quyết tốt nhất và cũng cực nhất cho bạn là:
1. Thái cadibay ra và lấy ổ HDD ra. Với laptop thì bạn buộc ra thợ để cho họ tháo nên cực chổ đó vì mang đi mang lại.
2. Sau khai tháo HDD ra thì tiến hành cài win bình thường trên laptop với duy nhất ổ SSD.
3. Sau khai cài đặt mọi thứ ổn định hết rồi mới mang lap ra tiệm nhờ họ gắn cadibay chứa HDD cũ vào để sài.

vandergun

Rìu Bạc
Mình hay migrate nguyên cả OS cũ qua dùng, và cũng ít khi thấy hiện tượng này, chắc bạn nên cài win vào SSD trước, rồi hẳn lắp cái cũ vào như mấy bác trên nói.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
1. Thái cadibay ra và lấy ổ HDD ra. Với laptop thì bạn buộc ra thợ để cho họ tháo nên cực chổ đó vì mang đi mang lại.
2. Sau khai tháo HDD ra thì tiến hành cài win bình thường trên laptop với duy nhất ổ SSD.
3. Sau khai cài đặt mọi thứ ổn định hết rồi mới mang lap ra tiệm nhờ họ gắn cadibay chứa HDD cũ vào để sài.
Cực quá , tôi thấy như vầy ko biết có được ko . Dùng winpe format cái win cũ ở HDD đi sau đó cái mới lại win vào SSD , như vậy thì giống như máy mới mua .
Nhưng có thể phải vào bios thiết lập boot chính cho cái SSD

MrAnh

Gà con
Lấy hdd ra , chỉ dùng ssd xem thử. Thay ssd có cài mới windows bình thường hay là ghost
Mình cài mới hoàn toàn, chỉ dùng ssd vẫn báo lỗi vậy bạn.

MrAnh

Gà con
Mình làm được rồi bạn ạ. Không cần phải cài lại win, chỉ tháo ổ HDD ra, đưa sang máy khác unactive format sạch sẽ. Lắp lại theo dõi mấy hôm nay ko thấy hiện tượng đó nữa. Mình sẽ theo dõi thêm, cảm ơn bạn.

desperadovn

Búa Gỗ Đôi
Trường hợp này cũng hi hữu nhĩ! Mình chưa gặp, đây cũng là những cách giải quyết hay!

iuminhtriit

Thích mượn tiền và hay quên
Đêm qua, mình cũng bị 1 cái laptop cũ kỹ hành, thằng bạn nhờ cài giùm, SSD mới, vào bios ok, update bios ok, ram báo đủ dung lượng.
1. Nhưng bỏ đĩa vào cài được 1 lát là tắt - tháo máy vệ sinh - bôi kem tản nhiệt - hết
2. Tiếp tục cài, win 7 + win 10 64bit văng, 32bit thì chạy được gần xong cũng văng.
- tháo bớt 1 cây ram 4GB, còn lại cây 2 GB, cài món gì em nó cũng chịu :)
- tháo cây 2GB ra, gắn cây 4GB vào cài lại văng - bẻ cây 4GB :oops:

atuxla

Búa Gỗ
Thường là do bị xung đột với phần cứng khác thôi. Bạn thử format lại ổ rồi cài win mới xem

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đêm qua, mình cũng bị 1 cái laptop cũ kỹ hành, thằng bạn nhờ cài giùm, SSD mới, vào bios ok, update bios ok, ram báo đủ dung lượng.
1. Nhưng bỏ đĩa vào cài được 1 lát là tắt - tháo máy vệ sinh - bôi kem tản nhiệt - hết
2. Tiếp tục cài, win 7 + win 10 64bit văng, 32bit thì chạy được gần xong cũng văng.
- tháo bớt 1 cây ram 4GB, còn lại cây 2 GB, cài món gì em nó cũng chịu :)
- tháo cây 2GB ra, gắn cây 4GB vào cài lại văng - bẻ cây 4GB :oops:
Lỗi này quái chiêu lắm , Tôi phải cài win từ máy khác gắn vào ( NÓI đến SSD và win10 ) , Thật ra LAP đời cũ nó ngu lắm , nó ko hiện đại do đó nó ko chơi SSD ở DOS . Cuối cùng thì nó phải chạy win thoi :p .
LAP nó ngu còn tôi thì ko ngu như LAP {rofl}