Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi màn hình xanh memory management | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi màn hình xanh memory management

thanhduy1997

Búa Đá
Tình hình là win 10 của em bị lỗi memory management màn hình xanh khi truy xuất dữ liệu. Có cách nào để khắc phục lỗi này mà không phải cài lại win không, có thể fix lỗi nó trên nền win PE được không?
Em cảm ơn mấy anh trước.

Hamano Kaito

Moderator
Em mở lên nó chỉ hiện bảng trắng, 0 Crash, phần mềm không load gì lên

Như vậy là Win ko lưu lại file Dump rồi ! Trước đó bạn có bị màn hình xanh ko ? Và bạn bị khi nào ?
Có dùng soft tối ưu hay quét registry nào ko? Hoặc cài phần mềm nào trước khi bị lỗi ko ?..........
Ui nhiều cái để hỏi quá...

thanhduy1997

Búa Đá
Như vậy là Win ko lưu lại file Dump rồi ! Trước đó bạn có bị màn hình xanh ko ? Và bạn bị khi nào ?
Có dùng soft tối ưu hay quét registry nào ko? Hoặc cài phần mềm nào trước khi bị lỗi ko ?..........
Ui nhiều cái để hỏi quá...
Lỗi này nó thuộc về ổ cứng, chắc phải cài lại win quá. Trước đó thì máy dùng bình thường

Hamano Kaito

Moderator
Lỗi này nó thuộc về ổ cứng, chắc phải cài lại win quá. Trước đó thì máy dùng bình thường

Ko phải tự nhiên mà bị lỗi màn hình xanh đâu bạn, có thể files system nào đó bị lỗi chẵn hạn hoặc là xung đột gì đó với bản update của Win...........rất nhiều vấn đề có thể gây xung đột nhưng thường tóm gọn là xung đột và lỗi file system gây ra.
Thường thì lỗi file system rất hiếm gặp, chủ yếu là xung đột từ các thư viện động .dll, .sys thôi
----------
Nếu bạn nghi ngờ từ ổ cứng thì check ổ cứng xem có bị bad nào ko ? vì khi ổ cứng bị bad thì rất hay bị lỗi Win

thanhduy1997

Búa Đá
Ko phải tự nhiên mà bị lỗi màn hình xanh đâu bạn, có thể files system nào đó bị lỗi chẵn hạn hoặc là xung đột gì đó với bản update của Win...........rất nhiều vấn đề có thể gây xung đột nhưng thường tóm gọn là xung đột và lỗi file system gây ra.
Thường thì lỗi file system rất hiếm gặp, chủ yếu là xung đột từ các thư viện động .dll, .sys thôi
----------
Nếu bạn nghi ngờ từ ổ cứng thì check ổ cứng xem có bị bad nào ko ? vì khi ổ cứng bị bad thì rất hay bị lỗi Win
Tạm thời giờ phải cài win lại trước, tại không có nhiều thời gian để tìm lỗi và fix. Em cảm ơn anh đã support

Hamano Kaito

Moderator
Tạm thời giờ phải cài win lại trước, tại không có nhiều thời gian để tìm lỗi và fix. Em cảm ơn anh đã support

Ok ! Bạn cứ cài Win từ file ISO nha. Đừng xài những bản Backup (gọi là ghosts) là được.
Sau đó cập nhật driver, update Win rồi check từ từ sẽ biết lỗi do đâu...

nhozlove

Gà con
@Hamano Kaito Bro ơi máy mình cũng bị nhưng mà không tắt máy thì không sao, nhưng tắt máy cái là bị màn hình xanh rs lại máy là sao nhỉ.!

Hamano Kaito

Moderator
@nhozlove | Bạn thử tắt fast startup của Win đi rồi tắt máy lại thử xem. Hoặc bạn có thể tắt máy ko cần fast startup bằng lệnh shutdown /s /f /t 0
Bạn cũng có thể vào trình sự kiện của Win xem coi bị gì ? Hoặc check mã lỗi bằng soft bên trên mà mình đã gởi link cho chủ topic ! Sau khi lấy được mã lỗi thì gởi lên đây cho A/C/E xem thế nào <== mình cũng chỉ là chuẩn đoán thôi, chứ chữa bệnh màn hình xanh này rắc rối và tốn thời gian lắm

thanhduy1997

Búa Đá
@Hamano Kaito hổm nay em bận quá không lên đây được. Lỗi memory management sau nhiều lần vào win PE cài win thì nó hiện code lỗi Ram. Và sau khi check các thứ thì Ram nó bị hư. Chỉ cần thay Ram là khắc phục lỗi này. Ram hư nên không lưu lại file được

Nguyenhau

Gà con
Cái lỗi memory management mình cũng gặp kha khá , con thì xung đột phần mềm , driver , con thì lau ram , con thì ram lỗi . nếu mình check dc dump thì dễ bám theo hơn .
Bác ơi em bị mấy lỗi màn hình xanh này thì cần fix như nào bác chỉ em với