Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi laptop không sạc pin (plugged in, not charging) | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi laptop không sạc pin (plugged in, not charging)

tinphahoai

Gà con
Xin chào mọi người.
Mình đang dùng con Lenovo Thinkpad Yoga 370.
ban đầu cài win 10 LTSC, xong bị lỗi máy nhận sạc nhưng pin không sạc. để hết pin cái ngày sau sạc lại được.
mình đã cài lại win 10 pro sạch từ đầu. và vẫn bị lỗi tương tự.
Tình trạng: đèn báo sạc pin vẫn sáng cam.
mình sử dụng chương trình kiểm tra của lenovo thì có thông báo này.
PCI Express Active-State Power Management (ASPM) has been disabled due to a known incompatibility with the hardware in this computer.
test pin thì báo lỗi: Final result code:W3SBPJPLB4M8-5D6L78;Model:ThinkPad Yoga 370

tìm trên mạng với trang support lenovo không giúp được, nhờ mọi người chỉ dùm.
Xin cảm ơn.

thuuong1309

Rìu Sắt
Bạn kiểm tra 2 phần sau đây sẽ được nha bạn:
1./ Pin bạn sử dụng lâu chưa (mình nghĩ đã đến hạn thay đổi)
2./ Bộ sạc, bạn có thể mượn đồng nghiệp mình bộ sạc và test trong 15>20' xem có vào pin không.
Trong 2 cách giải quyết mình đưa cho bạn, bạn nên chú ý và làm kỹ ở điều thứ 1 nha.

tinphahoai

Gà con
Bạn kiểm tra 2 phần sau đây sẽ được nha bạn:
1./ Pin bạn sử dụng lâu chưa (mình nghĩ đã đến hạn thay đổi)
2./ Bộ sạc, bạn có thể mượn đồng nghiệp mình bộ sạc và test trong 15>20' xem có vào pin không.
Trong 2 cách giải quyết mình đưa cho bạn, bạn nên chú ý và làm kỹ ở điều thứ 1 nha.
em có kiểm tra bằng các công cụ của Lenovo, tốt lắm a ạ.
Pin check bình thường, capacity còn 45000/51000. chu kỳ sạc là 88. chỉ có là quá trình sạc không vô thôi ạ.
Em đã có thử củ sạc 90W, (sạc của em là 45W) trong lenovo vantage có nhận diện thấy. thử 2 tiếng rồi, update bios rồi vẫn không được ạ.
Em cảm ơn a đã hỗ trợ

tinphahoai

Gà con
Sau khi máy tụt pin xuống 5% máy tắt. Em mở lại nó tụt tiếp dần xuống 3% thì tự nhiên nó lại nhận sạc ạ.

em cũng không hiểu là chuyện gì. nhưng mà nó sạc lên thì cứ xài đã :(

tinphahoai

Gà con
Sạc đến 12% nó lại không sạc nữa ạ, giờ bắt đầu tụt lại rồi. huhu

Attachments

89.4 KB · Lượt xem: 0

thuuong1309

Rìu Sắt
em có kiểm tra bằng các công cụ của Lenovo, tốt lắm a ạ.
Pin check bình thường, capacity còn 45000/51000. chu kỳ sạc là 88. chỉ có là quá trình sạc không vô thôi ạ.
Em đã có thử củ sạc 90W, (sạc của em là 45W) trong lenovo vantage có nhận diện thấy. thử 2 tiếng rồi, update bios rồi vẫn không được ạ.
Em cảm ơn a đã hỗ trợ
đề xuất bạn nên sạc bằng W với bộ sạc bạn đang sử dụng, nếu có máy tương tự thì mượn bộ sạc của họ thử xem

tinphahoai

Gà con
đề xuất bạn nên sạc bằng W với bộ sạc bạn đang sử dụng, nếu có máy tương tự thì mượn bộ sạc của họ thử xem
xin lỗi, nhờ anh chỉ dùm sạc bằng W nghĩa là gì ạ, em tra gg không biết ý nghĩa từ này. nãy giờ nó sạc 1 hồi rồi tắt 1 hồi lại sạc. pin đã lên 21%, em cũng không hiểu là gì nữa.
Giờ lại đứng sạc rồi :(

thuuong1309

Rìu Sắt
xin lỗi, nhờ anh chỉ dùm sạc bằng W nghĩa là gì ạ, em tra gg không biết ý nghĩa từ này. nãy giờ nó sạc 1 hồi rồi tắt 1 hồi lại sạc. pin đã lên 21%, em cũng không hiểu là gì nữa.
Xem phần đính kèm 40039Giờ lại đứng sạc rồi :(
bạn chụp hình thông số của bộ sạc của cái sạc cũ gửi mình xem. W là thông số kèm theo của bộ sạc

thuuong1309

Rìu Sắt
bạn kiếm bộ sạc nào có thông số output 20V 2,25A và đầu sạc giống với của bạn thì test thử nhá. Bộ sạc mình gửi ảnh mình họa có cùng thông số với sạc của bạn nhưng ko biết đầu sạc có đúng không

tinphahoai

Gà con
bạn kiếm bộ sạc nào có thông số output 20V 2,25A và đầu sạc giống với của bạn thì test thử nhá. Bộ sạc mình gửi ảnh mình họa có cùng thông số với sạc của bạn nhưng ko biết đầu sạc có đúng không
của em đầu sạc vuông, em dùng cái bộ đó sạc không được, dùng cái 90W của SONY thì sạc lúc được lúc không. Hic

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Nhiều khi mình nể kiến thức của mấy bạn, không biết từ đâu lại có ý nghĩ "sạc battery không vào" phải cài lại Windows, sư phụ của sư tổ rồi.

leantse

Rìu Sắt
Nhiều khi mình nể kiến thức của mấy bạn, không biết từ đâu lại có ý nghĩ "sạc battery không vào" phải cài lại Windows, sư phụ của sư tổ rồi.
Cái này mình bị rồi nha bạn thằng win khóa sạc. Nhớ hồi win 11 mới ra bản chính thức lần đầu thì laptop mình up lên và die sạc luôn dù cắm các kiểu hay đổi adapter khác chỉ khi máy chạy đến dưới 20% thì lại tự sạc. Check bios đủ kiểu tắt luôn giới hạn sạc để bảo vệ pin, lúc đó dùng tool hãng check máy bình thường chỉ bị chai 10% pin.

Về lại Win 10 vẫn bị lỗi trên. Hên sao máy có cổng type C sạc được đành sài đỡ bẵng đi 1 thời gian đâu đó khoảng 2 - 3 tháng win update các kiểu hứng chí lôi adapter ra cắm thì lại sạc. bình thường và sài luôn cho tới giờ.

PS: Máy mình Surface Book 2 hàng do chính nhà Mic sản xuất còn lỗi tào lao nữa là.

tinphahoai

Gà con
Cái này mình bị rồi nha bạn thằng win khóa sạc. Nhớ hồi win 11 mới ra bản chính thức lần đầu thì laptop mình up lên và die sạc luôn dù cắm các kiểu hay đổi adapter khác chỉ khi máy chạy đến dưới 20% thì lại tự sạc. Check bios đủ kiểu tắt luôn giới hạn sạc để bảo vệ pin, lúc đó dùng tool hãng check máy bình thường chỉ bị chai 10% pin.

Về lại Win 10 vẫn bị lỗi trên. Hên sao máy có cổng type C sạc được đành sài đỡ bẵng đi 1 thời gian đâu đó khoảng 2 - 3 tháng win update các kiểu hứng chí lôi adapter ra cắm thì lại sạc. bình thường và sài luôn cho tới giờ.

PS: Máy mình Surface Book 2 hàng do chính nhà Mic sản xuất còn lỗi tào lao nữa là.
Cảm ơn bạn chia sẻ 1 thông tin mới. Nhưng nếu thực như này thì cũng thiệt bất lực

mrJaden

Rìu Bạc

nhiều cái nó rất chi là ảo diệu, kiểu tâm linh trong khoa học {beat_shot}

vietha0404

Búa Gỗ
Xin chào mọi người.
Mình đang dùng con Lenovo Thinkpad Yoga 370.
ban đầu cài win 10 LTSC, xong bị lỗi máy nhận sạc nhưng pin không sạc. để hết pin cái ngày sau sạc lại được.
mình đã cài lại win 10 pro sạch từ đầu. và vẫn bị lỗi tương tự.
Tình trạng: đèn báo sạc pin vẫn sáng cam.
mình sử dụng chương trình kiểm tra của lenovo thì có thông báo này.
PCI Express Active-State Power Management (ASPM) has been disabled due to a known incompatibility with the hardware in this computer.
test pin thì báo lỗi: Final result code:W3SBPJPLB4M8-5D6L78;Model:ThinkPad Yoga 370
Xem phần đính kèm 40031
tìm trên mạng với trang support lenovo không giúp được, nhờ mọi người chỉ dùm.
Xin cảm ơn.
Bạn tắt máy đi và sạc xem có được không nhé! Còn như mình được biết là đến lúc thay pin!