Lỗi lạ chưa từng thấy trên windows 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Lỗi lạ chưa từng thấy trên windows 10

dosonpk

Rìu Sắt
Hôm qua mình cài lại windows vì máy bị lỗi liên tục đòi restart sau khi update, không khắc phục được.
Sau khi cài lại windows 10 bản 1803 mới nhất, lại bị lỗi kỳ quặc hơn: đó là muốn "pin to start menu", hay muốn chỉnh sửa gì trên menu đều phải chỉnh ngày hệ thống tăng lên 1 thì mới chỉnh được.

Mod, admin, và các pro trong forum có cách nào sửa lỗi này không giúp mình với

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Nếu mình không nhầm thì lỗi này do chênh lệch múi giờ gây ra.

Ví dụ, lúc cài mới hệ điều hành, nếu bạn để mặc định thì múi giờ là của Mỹ (UTC-07:00), sau khi cài xong, nếu bạn chuyển sang múi giờ Việt Nam (UTC+07:00) thì tạm thời trong vòng 12 tiếng (chênh lệch giữa 2 múi giờ), bạn sẽ không thể chỉnh sửa thao tác các titles trên Start được. Nếu cố tình làm sẽ gây ra lỗi crash/freeze menu start, rồi restart thì chuyện lại như chưa bắt đầu. Sau 12 tiếng, bạn muốn làm gì với Start đều được.

P/S: Lỗi này không hề mới mà đã được phản ánh rất nhiều trên build 1709 rồi nhé ;).

dosonpk

Rìu Sắt
Nếu mình không nhầm thì lỗi này do chênh lệch múi giờ gây ra.

Ví dụ, lúc cài mới hệ điều hành, nếu bạn để mặc định thì múi giờ là của Mỹ (UTC-07:00), sau khi cài xong, nếu bạn chuyển sang múi giờ Việt Nam (UTC+07:00) thì tạm thời trong vòng 12 tiếng (chênh lệch giữa 2 múi giờ), bạn sẽ không thể chỉnh sửa thao tác các titles trên Start được. Nếu cố tình làm sẽ gây ra lỗi crash/freeze menu start, rồi restart thì chuyện lại như chưa bắt đầu. Sau 12 tiếng, bạn muốn làm gì với Start đều được.

P/S: Lỗi này không hề mới mà đã được phản ánh rất nhiều trên build 1709 rồi nhé ;).

Ôi bạn trả lời đầy đủ mà đúng hiện tượng quá. Nhưng mà mình cái tới giờ cũng được 1 ngày dài, mà chưa tự phục hồi.
Như vậy mình cần chờ tiếp, hay có cách nào để sửa không ạ?
Chứ mỗi lần muốn ghim hoặc bỏ ghim mà lại chỉnh lên 1 ngày thì thú vị quá :D

baongoc

Rìu Sắt
Tài khoản bị khóa
Xem thử Pin "tròn tròn" trong máy xem còn sử dụng được không?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Ôi bạn trả lời đầy đủ mà đúng hiện tượng quá. Nhưng mà mình cái tới giờ cũng được 1 ngày dài, mà chưa tự phục hồi.
Xin preview cái ảnh của menu DATE&TIME

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Bạn chú ý là tính từ thời điểm bạn điều chỉnh múi giờ, trong khoảng thời gian chênh lệch giữa 2 múi giờ đó (trong ví dụ trên là 12 tiếng) thì bạn không được động chạm sửa đổi thời gian của máy tính thì sau 12 tiếng mới có thể tùy chỉnh Start menu được. Còn nếu bạn không biết mà cứ điều chỉnh thì cứ mãi đợi thôi :D.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Ngoài ra, còn tùy thuộc vào múi giờ bạn đặt lúc cài máy nữa nhé. Vì mình cài thường để Region mặc định là US nên mới lấy ví dụ 12 tiếng. Nếu bạn để múi giờ khác thì thời gian đợi cũng sẽ khác đi.

dosonpk

Rìu Sắt
Bạn chú ý là tính từ thời điểm bạn điều chỉnh múi giờ, trong khoảng thời gian chênh lệch giữa 2 múi giờ đó (trong ví dụ trên là 12 tiếng) thì bạn không được động chạm sửa đổi thời gian của máy tính thì sau 12 tiếng mới có thể tùy chỉnh Start menu được. Còn nếu bạn không biết mà cứ điều chỉnh thì cứ mãi đợi thôi :D.

Mình loay hoay đổi ngày tháng, múi giờ như các máy khác cũng ko ngon lành được.
Nhưng bạn nói đúng việc mình làm thường xuyên luôn :D, chứ change thời gian 1 ngày để pin nó.
Nếu ko có cách nào khác thì chắc phải thử chờ coi sao.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
kích hoạt tính năng set time auto lên để win tự đồng bộ

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Máy bạn country or region đang là quốc gia nào , bạn có thử về VN chưa , đồng thời bạn cho administrative sang VN luôn thử xem

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Mình loay hoay đổi ngày tháng, múi giờ như các máy khác cũng ko ngon lành được.
Nhưng bạn nói đúng việc mình làm thường xuyên luôn :D, chứ change thời gian 1 ngày để pin nó.
Nếu ko có cách nào khác thì chắc phải thử chờ coi sao.
Bạn cứ đơn giản là đổi lại múi giờ và chờ đợi thôi. Trong khoảng thời gian đợi thì không chỉnh sửa thời gian, không động chạm gì đến Start Menu là được. Vì việc bạn chỉnh sửa Start Menu cũng sẽ reset lại thời gian đợi.

Việc bạn có thể pin tiles khi tăng time lên 1 ngày chứng tỏ lỗi này là do timezone gây ra, không cần quan tâm đến region hay language của máy làm gì cả. Lỗi này đã được phản ánh và fix trên forum VNZ cũ, tiếc là mình không tìm lại được bài đó nữa, bạn có thể tham khảo bài Tiếng Anh này.

https://superuser.com/questions/1212927/windows-10-tile-layout-in-start-menu-resets-after-reboot

P/S: Mình cũng từng dính lỗi này trên 2 build 1703 và 1709 khi mình cài mới lại HĐH (build 1607 không hề bị lỗi này). Với build 1803 thì do mình update OTA nên cũng không bị. Vậy nên cứ an tâm đợi nhé :D.

Sửa lần cuối:

harukido

Búa Gỗ Đôi
chỉnh trên BIOS đi vào coi lại xem được không vẫn thế thì Reset Pin Bios hoặc thay pin. Rồi cài đặt lại ngày giờ vào win xem lại + đặt lại múi giờ là đc. vừa mới dính làm như thế lại được

dosonpk

Rìu Sắt
Bạn cứ đơn giản là đổi lại múi giờ và chờ đợi thôi. Trong khoảng thời gian đợi thì không chỉnh sửa thời gian, không động chạm gì đến Start Menu là được. Vì việc bạn chỉnh sửa Start Menu cũng sẽ reset lại thời gian đợi.

Việc bạn có thể pin tiles khi tăng time lên 1 ngày chứng tỏ lỗi này là do timezone gây ra, không cần quan tâm đến region hay language của máy làm gì cả. Lỗi này đã được phản ánh và fix trên forum VNZ cũ, tiếc là mình không tìm lại được bài đó nữa, bạn có thể tham khảo bài Tiếng Anh này.

https://superuser.com/questions/1212927/windows-10-tile-layout-in-start-menu-resets-after-reboot

P/S: Mình cũng từng dính lỗi này trên 2 build 1703 và 1709 khi mình cài mới lại HĐH (build 1607 không hề bị lỗi này). Với build 1803 thì do mình update OTA nên cũng không bị. Vậy nên cứ an tâm đợi nhé :D.

Thật không muốn cài lại máy tí nào. Nhưng thực sự đã qua 24h kể từ lần đổi giờ cuối, không rõ do cái gì. Hay tại mình đợi chưa đủ lâu {ah}

dosonpk

Rìu Sắt
chỉnh trên BIOS đi vào coi lại xem được không vẫn thế thì Reset Pin Bios hoặc thay pin. Rồi cài đặt lại ngày giờ vào win xem lại + đặt lại múi giờ là đc. vừa mới dính làm như thế lại được
Bios mình chạy đúng giờ mà bạn, với lại máy mình ko thấy nút reset thời gian trong BIOS luôn {lol}

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Cách 1: Bạn chạy lệnh sfc /scannow trong CMD với quyền Admin coi sao.

Cách 2: Nếu cách 1 không có tác dụng, bạn thử tạo một Local Account khác rồi xóa Account cũ đi.

Về thời gian đợi để Start Menu trở lại bình thường, theo lý thuyết thì là chênh lệch giữa 2 múi giờ nhưng mình không rõ là liệu có phải đợi lâu hơn không. Bởi thực tế khi mình cài mới lại Windows, mình thường để vài ngày sau mới ngó lại, khi đó, thì muốn làm gì đều được cả rồi :D.

P/S: Cá nhân mình không cho rằng đây là vấn đề của hết pin BIOS vì đã có nhiều người gặp phải hiện tượng này và khi BIOS hết pin thì dấu hiệu của nó là thời gian chạy sai, chạy không ổn định, restart máy thì thời gian cũng bị đổi theo. Còn ở đây thì vấn đề của bạn gói gọn trong cái Menu Start thôi ;).

harukido

Búa Gỗ Đôi
Bios mình chạy đúng giờ mà bạn, với lại máy mình ko thấy nút reset thời gian trong BIOS luôn {lol}

bạn tháo pin Bios chờ khoảng 5p nó tự reset nếu không muốn chờ lâu thì tháo pin rồi chập 2 đầu âm dương trên main là được.

dosonpk

Rìu Sắt
Cách 1: Bạn chạy lệnh sfc /scannow trong CMD với quyền Admin coi sao.

Cách 2: Nếu cách 1 không có tác dụng, bạn thử tạo một Local Account khác rồi xóa Account cũ đi.

Về thời gian đợi để Start Menu trở lại bình thường, theo lý thuyết thì là chênh lệch giữa 2 múi giờ nhưng mình không rõ là liệu có phải đợi lâu hơn không. Bởi thực tế khi mình cài mới lại Windows, mình thường để vài ngày sau mới ngó lại, khi đó, thì muốn làm gì đều được cả rồi :D.

P/S: Cá nhân mình không cho rằng đây là vấn đề của hết pin BIOS vì đã có nhiều người gặp phải hiện tượng này và khi BIOS hết pin thì dấu hiệu của nó là thời gian chạy sai, chạy không ổn định, restart máy thì thời gian cũng bị đổi theo. Còn ở đây thì vấn đề của bạn gói gọn trong cái Menu Start thôi ;).

Sau 4 ngày chờ đợi mình mới thấy đợi chờ nó lợi hại cỡ nào. Đúng như bạn nói, chứng bệnh đã tự khỏi, cám ơn bạn {beauty}