Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi không có âm thanh Unbutu 19.10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi không có âm thanh Unbutu 19.10

MrAn19021994

Búa Gỗ
Chào các bác! Em mới tập tành sử dụng Unbutu với phiên bản 19.10
Em cài song song với hệ điều hành win 10. ổ riêng được chia.
Em đã cài và đã xóa đi cài lại 2-3 lần tất cả phiên bản. Đã thử lên google cách fix lỗi mất âm thanh. Nhưng vẫn chứng nào tật náy. ko có âm thanh được.
Nay mạn phép xin hỏi các cao nhân cách fix lỗi này.
Và cho em hỏi thêm: ở win 10 hay các bản khác. khi chuyển đổi ngôn ngữ của unikey Tiếng Anh Sang tiếng Việt thì có phím tắt ctrl+shift.
Còn trên unbutu em làm mà ko đc và có đọc hướng dẫn thì có thêm phím : "super". em ko hiểu phím super này nằm ở đâu?
Em cams on!
Tu nhien lai mat unikey roi! em ko ghi dau dc nua~. mong cac bac thong cam.

3rd V Nguyen

Rìu Sắt
Tài khoản bị khóa
Chào các bác! Em mới tập tành sử dụng Unbutu với phiên bản 19.10
Em cài song song với hệ điều hành win 10. ổ riêng được chia.
Em đã cài và đã xóa đi cài lại 2-3 lần tất cả phiên bản. Đã thử lên google cách fix lỗi mất âm thanh. Nhưng vẫn chứng nào tật náy. ko có âm thanh được.
Nay mạn phép xin hỏi các cao nhân cách fix lỗi này.
Và cho em hỏi thêm: ở win 10 hay các bản khác. khi chuyển đổi ngôn ngữ của unikey Tiếng Anh Sang tiếng Việt thì có phím tắt ctrl+shift.
Còn trên unbutu em làm mà ko đc và có đọc hướng dẫn thì có thêm phím : "super". em ko hiểu phím super này nằm ở đâu?
Em cams on!
Tu nhien lai mat unikey roi! em ko ghi dau dc nua~. mong cac bac thong cam.
Máy bác là mac hay là j?

MrAn19021994

Búa Gỗ
giờ mới được. lúc được lúc không? quái thiệt @@

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Thường thì lúc cài đặt sẽ có mục chọn cho n tự tải driver harware , nếu ko bạn chịu khó check update . ubuntu hầu như chả phải tự cài driver .
Cài gõ tv cho ubuntu rất dễ , dùng ibus-unikey hoặc fcitx . mình dùng 18.04

nhoxboy2010

Rìu Sắt Đôi
Trong Ubuntu, mục software & updates có tab additional drivers. Bạn vào đó tick hết rồi update lại xem. Ubuntu thường sẽ tự cài hầu hết driver cần thiết rồi.

Gõ tiếng việt thì bạn dùng ibus-bamboo ý, mình thấy phần mềm này là ổn định nhất đối với những bản ubuntu mới (> 18.04)
Còn phím "super" tương ứng là phím "Windows key" trên bàn phím đó.

ThaiTamNghien

Búa Đá
không có âm thanh là do bạn chưa cài trình điều khiển. bạn truy cập vào software & updates có tab additional drivers như bác nhoxboy2010 chia sẽ

akizminet

Búa Gỗ Đôi
Lỗi không có âm thanh này do cài song song windows nhé bạn. Lỗi này xuất hiện khi bạn restart máy từ windows 10 để vào ubuntu

Bạn qua windows 10, tắt fast startup, sau đó shutdown hẳn windows 10. Rồi mở máy lên vào Ubuntu như bình thường.

ThaiTamNghien

Búa Đá
Lỗi không có âm thanh này do cài song song windows nhé bạn. Lỗi này xuất hiện khi bạn restart máy từ windows 10 để vào ubuntu

Bạn qua windows 10, tắt fast startup, sau đó shutdown hẳn windows 10. Rồi mở máy lên vào Ubuntu như bình thường.
chưa hẳn nha bạn, lỗi này theo mình là do hệ thống chưa hoàn thiện, cụ thể là do drive