Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi khi cài Windows? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi khi cài Windows?

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Mình dùng bộ cứu hộ win mini anhdv để mở file iso lưu trên ổ cứng của máy để cài, mỗi lần cài win cho bất kỳ máy tính nào, chổ format ổ phân vùng chứa win để cài đặt đều bắt phải chuyển ổ cứng về định dạng GPT thì mới cài được, win mình cài là win 7 hay win 10 đều bị, mình cài thử ở nhiều máy khác nhau đều bị, máy đang dùng ổ cứng định dạng MBR là bị, mình nhớ trước đây khi mình boot hẳn file iso vào usb thì cài win, win tự nhận định dạng theo ổ cứng, còn giờ dùng bộ cứu hộ cài thì cứ bắt phải chuyển ổ về GPT, vậy lý do tại sao các bác nhỉ

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
vô bios chuyển về lagecy bạn nhé.
mình đang thắc mắc, máy trước đó vẫn dùng bt, vậy sao khi mình cài, nó lại cứ bắt chuyển về GPT, máy đang dùng bình thường thì rõ ràng trước đó bios đang là lagecy rồi

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Do lúc boot vào USB , ko có chọn legacy USB mà nó mặc định là UEFI USB
em cứ nghĩ cái boot này nó tự nhận cả 2 định dạng khi cài win cho từng máy, vậy là mỗi lần cài win cho mỗi loại máy có 2 định dạng này, thì phải boot lại bộ cứu hộ cùng định dạng máy mình cài à bác

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
em cứ nghĩ cái boot này nó tự nhận cả 2 định dạng khi cài win cho từng máy, vậy là mỗi lần cài win cho mỗi loại máy có 2 định dạng này, thì phải boot lại bộ cứu hộ cùng định dạng máy mình cài à bác
USB boot nó âu tô , do người lựa chọn boot khi thiết lập trong bios cho usb mà thôi

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
vậy giờ chỉnh auto cho cái usb làm sao bác
Cái usb boot nó nhận dạng 2 chuẩn tùy theo người dùng đặt cho nó boot theo chuẩn nào mà thôi .
Thiết lập bios cho usb boot là usb legacy thì nó boot dạng ổ MBR
Thiết lập bios cho usb boot là UEFI USB thì nó boot dạng ổ GPT

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Cái usb boot nó nhận dạng 2 chuẩn tùy theo người dùng đặt cho nó boot theo chuẩn nào mà thôi .
Vậy là vào bios của máy để cài đặt boot usb à bác

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Các máy mà nó hỗ trợ cả 2 dạng legacy và uefi thì nếu usb bạn hỗ trợ cả 2 dạng thì để ý khi vào menuboot sẽ có hiện lên cả menuboot cho 2 dạng này, bạn chọn loại nào thì usb sẽ boot vào dạng đó. bạn chọn cho phù hơp là dc mà.

hungnth

Rìu Vàng Đôi
Vẫn chưa hiểu bác @sec0 nói à bạn, thông thường main đời mới sẽ cho dual boot là Legacy và UEFI, mình cũng dùng anhdv boot thì thấy lúc boot có 2 lựa chọn là Legecy và UEFI.
Nếu boot vào Legacy thì cài win ổ cứng phải ở dạng MBR, còn UEFI thì là GPT.
Mình có góp ý nhỏ thế này, nếu bác đã dùng Anhdv boot để vào cài win thì cứ linh động thôi, trong đấy có phần mềm MiniTool Partition Wizard, hoặc nhiều công cụ về ổ đĩa, bạn cứ thế mà định dạnh lại ổ cứng rồi cài thôi.

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Vẫn chưa hiểu bác @sec0 nói à bạn, thông thường main đời mới sẽ cho dual boot là Legacy và UEFI, mình cũng dùng anhdv boot thì thấy lúc boot có 2 lựa chọn là Legecy và UEFI.
Nếu boot vào Legacy thì cài win ổ cứng phải ở dạng MBR, còn UEFI thì là GPT.
Mình có góp ý nhỏ thế này, nếu bác đã dùng Anhdv boot để vào cài win thì cứ linh động thôi, trong đấy có phần mềm MiniTool Partition Wizard, hoặc nhiều công cụ về ổ đĩa, bạn cứ thế mà định dạnh lại ổ cứng rồi cài thôi.
khi mình vào win mini không thấy có hỏi chọn định dạng, mà vào thẳng win mini luôn

hungnth

Rìu Vàng Đôi
khi mình vào win mini không thấy có hỏi chọn định dạng, mà vào thẳng win mini luôn
nếu vậy thì bác phải chỉnh lại bios thôi, muốn cài win ổ cứng dạng MBR thì chọn boot legacy, mà nên để dual Legacy và UEFI cho tiện sau này có dùng thì dùng, khỏi phải chỉnh lại.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Như trên post của tôi ở trên đã quá rõ rồi , như ảnh dưới có 2 dòng chọn boot cho USB
Dòng ở cuối sẽ là dùng cho ổ GPT , và dòng thứ 3 sẽ dùng cho ổ MBR

Sửa lần cuối:

anhtuVN

Rìu Sắt
Không biết bạn có giống trường hợp mình không nhưng hiện tại cài cho 2 laptop thì nhận thấy với HDD có thể cài x64 hoặc x86 nhưng với SSD cài x64 và không nhận x86 . Dù chỉnh boot bằng Legacy hay UEFI ( đã convert ổ cứng cho phù hợp định dạng 2 trường hợp boot này )

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
mấy cái máy em dùng, thì lúc chọn boot, ko thấy có chọn định dạng, nó vào luôn chổ màn hình chọn win pe luôn
Không biết bạn có giống trường hợp mình không nhưng hiện tại cài cho 2 laptop thì nhận thấy với HDD có thể cài x64 hoặc x86 nhưng với SSD cài x64 và không nhận x86 . Dù chỉnh boot bằng Legacy hay UEFI ( đã convert ổ cứng cho phù hợp định dạng 2 trường hợp boot này )
Mấy cái này thì tự mò thôi , bởi vì nó liên quan đến bios và boot do đó khó mà hình dung ra cái lỗi cụ thể nó nằm ở khúc nào

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
mấy cái máy em dùng, thì lúc chọn boot, ko thấy có chọn định dạng, nó vào luôn chổ màn hình chọn win pe luôn

Từ câu trên của bạn, khi bạn chọn WinPE thì màn hình tiếp theo nó như thế nào bạn? Có phải chỉ có một bản Win10PEx64 hay là nhiều bản WinPE? Nếu chỉ là một bản Win10PEx64 tức là bạn đang boot theo dạng UEFI, nên khi ổ cứng của bạn là MBR thì máy nó yêu cầu phải chuyển sang GPT là vì lý do đó.

Như máy UEFI của tôi, khi boot vào menu options, nó cho thấy có 2 modes UEFI và Legacy, nhưng tôi luôn chọn UEFI vì ổ cứng của tôi đang là GPT, sau đó mới vô tới menu boot của Anhdv, rồi kế tiếp là mục chọn WinPE và kế tiếp là bản WinPE10x64 như tôi đã nói ở trên, cài bản Win nào cũng thành công, không hề có việc hỏi phải chuyển đổi gì cả. Chọn boot Legacy là chỉ để xem bản cứu hộ như thế nào thôi, không cài Win lên được, muốn cài phải chuyển sang MBR.