Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi khi cài Win | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi khi cài Win

boybdh464

Búa Gỗ
Hiện tại các bản boot trên Vn-Z có tích hợp sẵn GPT - MBR luôn không các bạn mà sao hôm bữa mình có tải boot NHV với Anhdvboot để cài Win 10 thì bị lỗi như hình và chuyển GPT sang MBR bằng phần mềm Partition Wizard bị có mất dữ liệu không. Hiện tại bản boot nào tích hợp cả 2 GPT - MBR luôn.

Sửa lần cuối:

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
Hiện tại các bản boot trên Vn-Z có tích hợp sẵn GPT - MBR luôn không các bạn mà sao hôm bữa mình có tải boot NHV với Anhdvboot để cài Win 10 thì bị lỗi như hình và chuyển GPT sang MBR bằng phần mềm Partition Wizard bị có mất dữ liệu không. Hiện tại bản boot nào tích hợp cả 2 GPT - MBR luôn.
Chuyển đổi thì không mất dữ liệu nhưng coi chừng không boot vào windows được. Nếu ổ cứng định dạng MPR/Legacy thì phải set active ổ C và nạp MBR/PBR; nếu định dạng GPT/UEFI thì phải có các phân vùng kèm theo như fat 32,...

boybdh464

Búa Gỗ
Chuyển qua lại GPT-MBR ko mất dữ liệu nhé bạn.
Hình trên là do bộ cài thiếu driver nên ko nhìn thấy ổ cứng
Win7 sẽ ko hổ trợ UEFI boot + với secure
Ko biết cài win gì
Chuyển đổi thì không mất dữ liệu nhưng coi chừng không boot vào windows được. Nếu ổ cứng định dạng MPR/Legacy thì phải set active ổ C và nạp MBR/PBR; nếu định dạng GPT/UEFI thì phải có các phân vùng kèm theo như fat 32,...
hồi nãy mình post nhầm ảnh

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
hôm bữa mình cài Win 10
Bạn xem lại các part trên ổ cứng , nếu nó còn part system thì nó báo lỗi , nếu có part chứa system thì bạn delete nó đi tôi nghĩ sẽ hết lỗi
Tốt nhất trước khi cài win thì nên chuẩn bị cho nó 1 phân khúc unallocated để cài . Và những part của HDH điều hành cũ nên xóa hết đi , chỉ ổ nào chứa data thì chừa lại

boybdh464

Búa Gỗ
Bạn xem lại các part trên ổ cứng , nếu nó còn part system thì nó báo lỗi , nếu có part chứa system thì bạn delete nó đi tôi nghĩ sẽ hết lỗi
nó hiện lỗi như hình mình không bấm next được

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Xem phần đính kèm 36072
Tôi đã edit comment trên bạn xem lại

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Xem phần đính kèm 36072
mình cũng xoá chỉ còn 1 ổ data thôi bạn, nhưng lại hiện thông báo
Tôi thấy bạn đã vào web anhdv để lấy ảnh thì tiện đó bạn xam cách khắc phục lỗi từ web của bạn ấy luôn cho tiện .
Còn ảnh của bạn lỗi thì ko có !!
Nếu vào winpe cài bị lỗi như hình , thì chọn boot USB với chế độ legacy thì sẽ cài được mà ko cần chuyển disk sang GPT

boybdh464

Búa Gỗ
Tôi thấy bạn đã vào web anhdv để lấy ảnh thì tiện đó bạn xam cách khắc phục lỗi từ web của bạn ấy luôn cho tiện .
Còn ảnh của bạn lỗi thì ko có !!
Nếu vào winpe cài bị lỗi như hình , thì chọn boot USB với chế độ legacy thì sẽ cài được mà ko cần chuyển disk sang GPT
hôm bữa cài lỗi thì mình đem ra tiềm cài luôn chứ không đọc bài viết của anhdv còn winpe thì mình chưa cài bao giờ và mình hỏi để lần sau cài thì bản boot nào có tích hợp sẵn GPT và MBR

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
hôm bữa cài lỗi thì mình đem ra tiềm cài luôn chứ không đọc bài viết của anhdv còn winpe thì mình chưa cài bao giờ và mình hỏi để lần sau cài thì bản boot nào có tích hợp sẵn GPT và MBR
Các bản boot hiện nay dều hổ trợ cả 2 chuẩn legacy và uefi , cái quan trọng là khi khởi động chọn boot usb phù hợp với hệ thống và định dạng của ổ cứng
Cài win gpt thì chọn boot usb = UEFI
Cài win MBR thì chọn boot usb = legacy

malemkhoang

Rìu Chiến
Nắm vững nguyên lý hoạt động của Windows 10 bạn nhé (từ Vista đến Windows 11 cũng vậy luôn).
Windows hoạt động tốt trên thiết bị lưu trữ có ít nhất 2 phân vùng (max = 4 phân vùng). Để bảo đảm cho cả hai chế độ Legacy / UEFI, phân vùng boot có định dạng là FAT32, các phân vùng còn lại có định dạng là NTFS (GPT là cấu trúc dành riêng cho UEFI).
Phân vùng boot chứa tệp BootMGR (Legacy boot loader), thư mục Boot, thư mục EFI. Các tệp tin quan trọng không thể thiếu là: \EFI\Microsoft\Boot\bootmgfw.efi (UEFI boot loader), \EFI\Microsoft\Boot\BCD (UEFI boot menu); \Boot\BCD (Legacy boot menu).
Được như vậy thì không cần chạy setup.exe, chỉ cần giải nén rồi sao chép các tệp tin trong tệp Install.wim (.esd) vào phân vùng dành cho Windows là được. Tuy nhiên, trong thực hành thì bước này được tiến hành trước, sau đó chạy lệnh "BCDBoot.exe C:\Windows /s F: /f All" (F: là tên ổ đĩa của phân vùng khởi động) để thiết lập các thành phần khởi động Windows trên phân vùng boot, môi trường thực hiện là WinPE (gì cũng được).​

malemkhoang

Rìu Chiến
Nắm vững nguyên lý hoạt động của Windows 10 bạn nhé (từ Vista đến Windows 11 cũng vậy luôn).
Windows hoạt động tốt trên thiết bị lưu trữ có ít nhất 2 phân vùng (max = 4 phân vùng). Để bảo đảm cho cả hai chế độ Legacy / UEFI, phân vùng boot có định dạng là FAT32, các phân vùng còn lại có định dạng là NTFS (GPT là cấu trúc dành riêng cho UEFI).
Phân vùng boot chứa tệp BootMGR (Legacy boot loader), thư mục Boot, thư mục EFI. Các tệp tin quan trọng không thể thiếu là: \EFI\Microsoft\Boot\bootmgfw.efi (UEFI boot loader), \EFI\Microsoft\Boot\BCD (UEFI boot menu); \Boot\BCD (Legacy boot menu).
Được như vậy thì không cần chạy setup.exe, chỉ cần giải nén rồi sao chép các tệp tin trong tệp Install.wim (.esd) vào phân vùng dành cho Windows là được. Tuy nhiên, trong thực hành thì bước này được tiến hành trước, sau đó chạy lệnh "BCDBoot.exe C:\Windows /s F: /f All" (F: là tên ổ đĩa của phân vùng khởi động) để thiết lập các thành phần khởi động Windows trên phân vùng boot, môi trường thực hiện là WinPE (gì cũng được).​

MinhGiang

Rìu Vàng
Tôi cài win cũng nhiều, từ win7 đến win11, rất ít khi gặp lỗi. Kể cả cài win11 trên con dell xps 14z đời tống (core gen 2th), khi đó tôi dùng winpe để cài và dùng đến giờ. Giờ win10 và 11 tôi cứ dùng mediacretiontool của MS tạo usb boot, win sạch chính hãng. Mở máy cắm usb boot cho máy nhận usb, sau đó restart nhấn phím nóng boot thẳng usb (tùy loại sẽ phù hợp), ngồi nhấn phím chọn cài chưa tới 10 phút là xong, chỉ lâu phần update.
Mới cài lại con dell vừa mua, phần lâu là tìm key kích hoạt app, chứ cài tất cả xong chắc hơn tiếng (full app)

sangnh2019

Rìu Sắt Đôi
Cài win 10 nếu dùng boot chuẩn cũ thì sẽ không thấy ổ đĩa,, những phần cứng sau này muốn hiện ổ đĩa để cài thì bổ sung driver IRST-INTEL-GEN11
Còn chuyển từ MBR to GPT tùy lúc, có lúc chuyển được có lúc phải xóa phân vùng cài win sau đó chuyển qua GPT thì cài win bình thường
Mình hay dùng boot mới chi tiết inbox mình nhé!

MinhGiang

Rìu Vàng
Cài win 10 nếu dùng boot chuẩn cũ thì sẽ không thấy ổ đĩa,, những phần cứng sau này muốn hiện ổ đĩa để cài thì bổ sung driver IRST-INTEL-GEN11
Còn chuyển từ MBR to GPT tùy lúc, có lúc chuyển được có lúc phải xóa phân vùng cài win sau đó chuyển qua GPT thì cài win bình thường
Mình hay dùng boot mới chi tiết inbox mình nhé!
Giờ MS đã update đủ driver các loại ổ cứng rồi, không cần phải bổ sung. Nhưng phải tải bản mới nhất từ trang chủ MS. Laptop tôi mới mua dùng m.2 nvme pcie gen 4 (4×4) vẫn cài bình thường, tốc độ cài xé gió luôn

thuuong1309

Rìu Sắt Đôi
Thứ nhất: chuyển từ GPT sang MBR hoặc ngược lại sẽ không bị mất dữ liệu nhá(nếu bạn thao tác sai thì mất dữ liệu là bình thường)
Thứ 2: Khi bạn cài win mà bị lỗi như hình thì cho mình hỏi là khi bạn boot vào USB bạn chọn boot Legacy hay uefi thế, nếu bạn chọn sai thì sẽ không thể cài win được như hình:
Thứ 3: Ổ cứng bạn hiện đang ở định dạng gì