Lỗi khi boot xubuntu bằng unetbootin | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Lỗi khi boot xubuntu bằng unetbootin

congminh754

Búa Đá
Giờ em đang cài xubuntu bằng unetbootin trong lúc boot thì bị thế này

trong lúc boot thì lúc check ở folder EFI thì được, lúc check ở folder boot thì báo "no such file or diẻctory" như hình. Em kiểm tra thì thấy win 10 có 1 folder boot nằm ở c:/boot nên em đoán trong lúc check thì nó không check ở folder xả ra từ iso linux bằng unetbootin mà check ở folder boot của win.
Giờ phải làm thế nào đây các bác?
Xin phép tag bác @tamthangia , mong bác không phiền.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Ktra xem file tải về vs xả nén có thiếu file ko nhé . bạn đang dùng win10 uefi hay legacy boot , có j tối mình cài máy mình cho bạn xem . ko có usb mà lỗi j là khó cứu lắm nhé

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Kinh nghiệm của mình là tạo usb cài Ubuntu bằng BanenaEtcher hoặc Win32DiskImager

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Mình đã cài trên legacy bằng unetbootin . Quy trinh xả vẫn lên ổ C , nó hỏi đè efi thì cứ yes to all , ko sao cả , vì win đang xài legacy.
quá trình boot vô unet chọn xubuntu , sẽ báo lỗi như bạn bị , yên tâm đừng ngắt nguồn , mà ấn cho mình Ctrl + C vài lần vào , bao giờ dòng dưới cùng hiện checked skip thì chờ tầm 30s tới 1 phút n sẽ nhảy vào liveCD , bạn có thể cài đặt bt . ( nhớ kết nối mạng , linux nào cài cũng nên cần )
phân vùng cài linux sẽ chọn như sau

TIến hành cài đặt bt , thành quả boot menu

Lưu ý rằng Bootloader đã bị đổi sang GRUB 2 , nếu bạn vô win mà xoá bỏ phân vùng ext4 cài xubuntu là lần khởi động sau win của bạn cũng ko thể khởi động , muốn huỷ bỏ phân vùng kia thì trc khi khởi động lại phải dùng bootIce nạp lại bootloader sang NT6x.

Các distro linux khác cài đặt tương tự , lưu ý version 21 chưa chính thức sẽ gặp trục trặc khi cài duaboot nếu ko có usb cứu hộ thì đừng vội nghịch .

congminh754

Búa Đá
Mình đã cài trên legacy bằng unetbootin . Quy trinh xả vẫn lên ổ C , nó hỏi đè efi thì cứ yes to all , ko sao cả , vì win đang xài legacy.
quá trình boot vô unet chọn xubuntu , sẽ báo lỗi như bạn bị , yên tâm đừng ngắt nguồn , mà ấn cho mình Ctrl + C vài lần vào , bao giờ dòng dưới cùng hiện checked skip thì chờ tầm 30s tới 1 phút n sẽ nhảy vào liveCD , bạn có thể cài đặt bt . ( nhớ kết nối mạng , linux nào cài cũng nên cần )
phân vùng cài linux sẽ chọn như sau
Xem phần đính kèm 25670

TIến hành cài đặt bt , thành quả boot menu

Xem phần đính kèm 25671

Lưu ý rằng Bootloader đã bị đổi sang GRUB 2 , nếu bạn vô win mà xoá bỏ phân vùng ext4 cài xubuntu là lần khởi động sau win của bạn cũng ko thể khởi động , muốn huỷ bỏ phân vùng kia thì trc khi khởi động lại phải dùng bootIce nạp lại bootloader sang NT6x.

Các distro linux khác cài đặt tương tự , lưu ý version 21 chưa chính thức sẽ gặp trục trặc khi cài duaboot nếu ko có usb cứu hộ thì đừng vội nghịch .
mình mò ra được rồi, phải sủa tên file boot trong iso nó mới check được :]
Cảm ơn và xin lỗi đã làm phiền bác nhiều