Lợi hại của hơi thở | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Lợi hại của hơi thở

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Hôm nay rỗi việc bởi vì lể của VN , ko phải trông cháu vì có bố mẹ nó ở nhà :)

Ngồi viết tầm phào vài 3 câu cho hết time , và cũng mong mang lại 1 vài niềm vui cùng toàn thể 4rum
Hôm nay tôi làm 1 bài tập làm văn của lớp nhì (4) :)

đầu bài : tâm bệnh và thân bệnh của người bị bệnh sẽ chiếm tỷ lệ 50/50 trong cách trị bệnh

Thân bài : Hơi thở ít ai quan tâm về nó , nhưng các cô bác cố gắng hãy tập quan tâm sẽ có lợi lớn , Bởi yoga , luyện khí công , luyện nội công , tu thiền và định đều bắt nguồn từ hơi thở
Có thể giãn đi cơn thịnh nộ của bản thân , 1 khi suy nghĩ về hơi thở và tập trung ý tưởng vào thở ra thở vô . Khi bị đau 1 chỗ nào đó trên cơ thể có thể làm dịu đi cơn đau 1 ít , bằng cách nhấm mắt lại và cơ thể ở tư thế nào cũng được miễn sao là mình cảm thấy dễ chịu nhất , rồi bắt đầu cho tư tương tập trung vào hơi thở , hít vào từ từ và hít thật sâu lấy ý tưởng dìu hơi thở đi đến chỗ bị đau , sau đó thở ra cũng thở từ từ . Cứ như vậy mà thở cho đến 1 lúc nào cô bác cảm thấy dễ chịu , rồi muốn giữ tư thế thở này bao lâu tùy cô bác .

Sẽ rất hiệu quả với cơn nhức đầu (đau đầu) nằm xuống thở theo ý tưởng trong 5/10/15 phút sẽ đi vào giấc ngủ 1 chút tỉnh dậy là hết

Nên làm mỗi tối trước khi ngủ cô bác nên thở chậm tầm năm ba phút trước khi ngủ là điều có lợi vô hình
Mỗi khi phát hiện cơ thể bị bệnh gì bất hạn , có ung thư sắp chết đi nữa cô bác cũng cứ thở chậm và cho ý tưởng dìu theo hơi thở như trên sẽ lợi ích cho thân và cả tư tưởng

Các cô các bác hãy tập sống ít lo nghĩ và đừng bao giờ để cái ý nghĩ chết chóc nó đe dọa tư tưởng mình , bởi vì sự chết ko thể tránh được , chỉ nhanh hay chậm mà thôi
kết luận:
Tôi là người theo đạo Phật ( từ PHẬT nghĩa của Ấn Độ là tỉnh thức ) Cô bác nào ko phải đạo Phật thì thứ lỗi cho tôi nếu thấy bài này có gì ko đúng với đạo của các cô bác

Và 1 người nào theo bất cứ 1 tôn giáo nào thì cũng đừng nên sợ bệnh và sợ chết , nó sẽ làm cho cuộc sống của chúng ta đi vào lối bế tắt (thụ động)

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tập thở cho đúng cũng rất khó ạ. Những người tập thiền quan trọng nhất là việc điều hoà hơi thở của mình, và thành công hay không cũng từ đó mà ra.
Khi nào đạt đến "dìu hơi thở đến chỗ bị đau " là đã lên 1 tầm cao mới. E cũng đang tập mà thấy khó quá.
lớp 1 ko biết làm toán của lớp 2 vì nó thấy khó quá .
Nhưng ở đây lấy hơi thở hít vào và liên tưởng (cái ý ) cho hơi thở đi đến chỗ đau cũng ko khó lắm đâu , và cái cách thở này ko nhầm vào mục đích tu hay tập gì cả . Nó chỉ giúp giảm đau nhức chổ dau 1 ít .

Kinh nghiệm từ bản thân nên viết bài này cho vui chứ ko nhầm mục đích chỉ cách tu hay tập gì hết

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mỗi tối khi đi ngủ, mình hay nín thở, ít thì 2 3 phút, nhiều có khi hơn tí, để nhịp tim nhịp thở giảm hẳn lại, thấy dễ ngủ hơn. Nên chỉ cách 1 đoạn nhỏ là ngưng thở luôn thì sẽ đi vào giấc ngủ sâu vô cực.
Trên đời mấy ai muốn suy nghĩ lo toan, nhưng có người không lo thì phải có người lo giùm. Trẻ cậy cha, già cậy con - câu đó cấm sai, chỉ những người làm được câu đó mới không lo nghĩ gì, trẻ thì cha mẹ lo, cha mẹ dựng vợ gả chồng, cho tiền xài sống. Sanh con ra con lớn lên đi làm nuôi cha mẹ tiếp, nghĩa là cả quãng đời đều có người lo lắng cho thì đúng là cuộc sống thần tiên

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mỗi tối khi đi ngủ, mình hay nín thở, ít thì 2 3 phút, nhiều có khi hơn tí, để nhịp tim nhịp thở giảm hẳn lại, thấy dễ ngủ hơn. Nên chỉ cách 1 đoạn nhỏ là ngưng thở luôn thì sẽ đi vào giấc ngủ sâu vô cực.
Trên đời mấy ai muốn suy nghĩ lo toan, nhưng có người không lo thì phải có người lo giùm. Trẻ cậy cha, già cậy con - câu đó cấm sai, chỉ những người làm được câu đó mới không lo nghĩ gì, trẻ thì cha mẹ lo, cha mẹ dựng vợ gả chồng, cho tiền xài sống. Sanh con ra con lớn lên đi làm nuôi cha mẹ tiếp, nghĩa là cả quãng đời đều có người lo lắng cho thì đúng là cuộc sống thần tiên
Có những từ ngữ khó mà nói cho nó xúc tích
Các cô các bác hãy tập sống ít lo nghĩ
Nếu ko lo nghĩ hoàn toàn là gỗ đá mất rồi .
Công việc làm để sinh nhai , yêu thương bề dưới kính nể bề trên , đó là tư tưởng tích cực , nó sẽ tạo cho chính mình 1 niềm vui và đó là lợi ích lớn

Có những người mới hanh hanh âm ấm là lật đa lật đật chạy thầy mo , lo lắng sợ sệt những thứ bâng quơ ko đâu đâu , nó sẽ làm cho chính mình tệ hơn
Nhất là đang làm 1 việc này nhưng lại lo nghĩ việc khác , tệ hại nhất là cầm xe chạy mà lo ra
Đại loại như thế , chứ làm người mà ko suy nghĩ thì sao gọi là người

sjcbank

Búa Gỗ Đôi
Muốn làm chủ được hơi thở thì trước tiên bạn phải thực sự là người khỏe mạnh. Tinh thần phải thật sự vững vàng. Sau đó bạn cần phải nhịn đói ít nhất 7 ngày, không được ăn hoặc uống trong thời gian này, khi đói và khát chỉ được gom nước bọt của chính mình để giải khát (mỗi lần gom 1 tiếng mới đước nuốt 1 lần). Nếu bạn vượt qua giai đoạn này thì mọi việc sẽ rất đơn giản.
Những ai có cơ địa yếu không nên áp dụng phương pháp này

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Muốn làm chủ được hơi thở thì trước tiên bạn phải thực sự là người khỏe mạnh. Tinh thần phải thật sự vững vàng. Sau đó bạn cần phải nhịn đói ít nhất 7 ngày, không được ăn hoặc uống trong thời gian này, khi đói và khát chỉ được gom nước bọt của chính mình để giải khát (mỗi lần gom 1 tiếng mới đước nuốt 1 lần). Nếu bạn vượt qua giai đoạn này thì mọi việc sẽ rất đơn giản.
Những ai có cơ địa yếu không nên áp dụng phương pháp này
Có người tử vong trong cuộc chạy đua với cách ( THANH LỌC) thần thánh quái gỡ này rồi . Chính tôi đã chứng kiến , 1 loại tu và tập tầm sàm nhất mà tôi thấy
Mấy ông thầy chùa thầy pháp nào đó bày ra cách bậy bạ hết sức

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Có người tử vong trong cuộc chạy đua với cách ( THANH LỌC) thần thánh quái gỡ này rồi . Chính tôi đã chứng kiến , 1 loại tu và tập tầm sàm nhất mà tôi thấy
Mấy ông thầy chùa thầy pháp nào đó bày ra cách bậy bạ hết sức
Không uống nước hình như 3 ngày là tử ẹo rồi. Trừ khi tập thời gian dài tăng dần hay có biện pháp nào đó.

sjcbank

Búa Gỗ Đôi
Không uống nước hình như 3 ngày là tử ẹo rồi. Trừ khi tập thời gian dài tăng dần hay có biện pháp nào đó.
Ông Đặng Lê Nguyên Vũ (cafe Trung Nguyên) nhịn ăn 49 ngày là chuyện bình thường. Chính vì vậy mà vợ ông ấy đòi ly dị đó bạn. Bạn nên đọc cuốn Tuyệt thực đi về đâu sẽ rõ. Tin gì mấy ông Thầy chùa tào lao

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Ông Đặng Lê Nguyên Vũ (cafe Trung Nguyên) nhịn ăn 49 ngày là chuyện bình thường. Chính vì vậy mà vợ ông ấy đòi ly dị đó bạn. Bạn nên đọc cuốn Tuyệt thực đi về đâu sẽ rõ. Tin gì mấy ông Thầy chùa tào lao
Tôi cũng có biết ngày trước sư sải phật giáo đấu tranh đòi hỏi Ngô đình Diệm ngừng đàn áp phật giáo với cách nhịn ăn , và sách xưa cũng có nói về tổ sư Đạt Ma diện bích .
Nhưng đó là chuyện đấu tranh và đạt đạo .
Theo truyền thuyết thì Sư Huệ Minh tự ốp xác của mình sau 15 ngày mới dứt tiếng chuông
Nếu là 1 người phật tử tại gia hay đã xuất gia thì ko bao giờ tu tập theo 1 cách thanh lọc nhịn ăn nhịn uống gì hết .
Kể cả người liểu đạo là lục tổ Huệ Năng hiện nay vẫn còn nhục thân nhụ( cái xác) , chưa bao giờ mấy ông đó dạy nhịn ăn cả , kể cả ông phật cũng ko dạy nhịn ăn hay là pháp môn tuyệt thực nào hết

Còn như nhịn ăn được để khỏi bị bệnh hay lợi ích gì đó riêng của mấy ổng thì đó là cái hay của mấy ông đó

Tôi thấy nhịn ăn hay tập nhịn ăn lâu dài , hoàn toàn phản lại khoa học và cũng ko phù hợp với đạo phật do đó tôi nói là mấy ông gì đó bày cách tầm sàm

emhitoe

Gà con
THAM GIA CHÚT NHA,CÓ THỂ KHÔNG SÁT VỚI CHỦ ĐỀ NGƯỜI VIẾT

MÌNH HÚT THUỐC NHIỀU

CỨ RẢNH,KHI NẰM NGHỈ CHẲNG HẠN,HÍT VÀO VÀ THỞ RA CẢ HAI ĐỀU HƠN MỨC BÌNH THƯỜNG , LÀM THẾ ÍT BỊ ĐÀM VÀ...HÁT CŨNG RÕ,TRONG HƠN

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cháu hay làm mỗi ngày vào buổi sáng hay buổi tối, đó là hít thật sâu rồi thở chậm ra, khống biết có giống với phương pháo của bác không.
Các bài tập thể dục trên TV phát sóng , cũng thường có hít hit thở thở .
Cái hít sâu + với chậm nó giúp cân bằng máu huyết .
1 Người nhịp tim ít , hơi thở ra vào /phut ít , chứng tỏ là người khỏe mạnh

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm

MÌNH HÚT THUỐC NHIỀU

CỨ RẢNH,KHI NẰM NGHỈ CHẲNG HẠN,HÍT VÀO VÀ THỞ RA CẢ HAI ĐỀU HƠN MỨC BÌNH THƯỜNG , LÀM THẾ ÍT BỊ ĐÀM VÀ...HÁT CŨNG RÕ,TRONG HƠN
Ko sao hết , bởi vì box này là nơi trò chuyện tém gió cứ góp bài cho vui ?‍♀️?‍♂️?‍♀️?‍♂️?‍♂️?‍♀️?‍♂️?‍♀️?‍♂️

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Thực hành hơi thở là một việc rất tốt nếu luyện tập đúng hướng, có thầy cao tay chỉ dạy. Ngược lại, nó sẽ có tác dụng tiêu cực khi luyện tập mà không đạt thành tựu nào. Luyện tập hơi thở có nguồn gốc từ thiền, yoga,....
Bạn nói đúng , nhưng ở đầu topic tôi nói đây ko phải là tu hay tập gì hết nên ko cần lo :)

Xeko888

Rìu Chiến Bạc Chấm
Các bài tập thể dục trên TV phát sóng , cũng thường có hít hit thở thở .
Cái hít sâu + với chậm nó giúp cân bằng máu huyết .
1 Người nhịp tim ít , hơi thở ra vào /phut ít , chứng tỏ là người khỏe mạnh
Cháu lúc nào nóng giận hay căng thẳng là thường hít thật sâu nhiều lần, thấy tim không đập nhanh đầu óc đỡ căng thẳng hơn.

Radium

Búa Đá
lớp 1 ko biết làm toán của lớp 2 vì nó thấy khó quá .
Nhưng ở đây lấy hơi thở hít vào và liên tưởng (cái ý ) cho hơi thở đi đến chỗ đau cũng ko khó lắm đâu , và cái cách thở này ko nhầm vào mục đích tu hay tập gì cả . Nó chỉ giúp giảm đau nhức chổ dau 1 ít .

Kinh nghiệm từ bản thân nên viết bài này cho vui chứ ko nhầm mục đích chỉ cách tu hay tập gì hết
Đúng rồi ạ. Mục đích trên hết là giúp bản thân tăng cường sức khoẻ cả về thể chất lẫn tinh thần.

MÌNH HÚT THUỐC NHIỀU

Cũng hơi ngoài lề một chút. E khuyên bác cố gắng bỏ thuốc lá để đề phòng nhiều bệnh ở tuổi già :)

tribkxd

Búa Gỗ Đôi
Cái này là mình viết nhẹ nhẹ không đặt nặng vấn đề tôn giáo cũng như tâm linh, vì nếu ai có nghiên cứu chuyên sâu thì sẽ thấy rất nhiều vấn đề cần giải quyết trước khi thực hành. Nếu tập cho vui thì không sao, nhưng nếu nghiêm túc luyện tập sẽ ghê gớm lắm....