Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi gõ tiếng Việt trên Onenote 2019 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi gõ tiếng Việt trên Onenote 2019

hansbt

Rìu Sắt
Chào các bác và các bạn,

Ở phiên bản One note 2019 (và one note 356), em gặp lỗi khi gõ tiếng Việt như dưới đây.
(Các phiên bản onenote thấp hơn như 2016 hay 2013...thì không bị).

Về đâu mái tóc người thuương
Quá khứ và hiêện taại
Ngươời
tôi yêu
Niệm khuúc cuối
Cát buụi cuộc đời.
Tiình là niêềm đau
Mãi maãi một tình yêu…

Em đã update unikey bản mới nhất, cả 32bit và 64bit nhưng đều bị. Thử chương trình gõ tiếng Việt khác mà vẫn không sửa được.
Vậy không biết trong diễn đàn có bác nào đã từng gặp lỗi này và khắc phục được r thì chỉ giúp em với.
Xin cảm ơn!

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Chào các bác và các bạn,

Ở phiên bản One note 2019 (và one note 356), em gặp lỗi khi gõ tiếng Việt như dưới đây.

Quá khứ và hiêện taại
Ngươời
tôi yêu
Niệm khuúc cuối
Cát buụi cuộc đời.
Tiình là niêềm đau
Mãi maãi một tình yêu…

Em đã update unikey bản mới nhất, cả 32bit và 64bit nhưng đều bị. Thử chương trình gõ tiếng Việt khác mà vẫn không sửa được.
Vậy không biết trong diễn đàn có bác nào đã từng gặp lỗi này và khắc phục được r thì chỉ giúp em với.
Xin cảm ơn!
Bạn thử tick/bỏ tick tùy chọn Luôn sử dụng clipboard cho Unicode xem.

invalidinfo

Rìu Sắt
Tài khoản bị khóa
Có 2 cách để thử, nếu không được thì hết thuốc:
1- bật tính năng luôn sử dụng clipboard cho unicode (có 1 số chương trình nhập liệu đòi hỏi cái này)
2- chạy unikey với quyền admin

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Quan trọng là bạn đang xài trên Windows hay Mac OS?

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cái này có nước remote vào máy của bạn xem coi có bị đụng gì ko thôi :).

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Mình cũng bị lỗi này trên facebook message
Facebook Messenger từ đời nào rồi mà họ vẫn chưa fix được lỗi này à bạn? Rõ chán.

chuixoixa

Rìu Bạc
Còn một chổ anh em cũng nên để y tới đó là chế độ tự động sửa từ trong tiếng anh của Office mang tên AutoCorrect Options, vô tắt cái này trong Options sẽ giúp cho việc gỏ không bị nhảy sai nữa. Thông thường anh em xài ngôn ngữ trong Office là English US nên mấy thứ hổ trợ chuẩn tiếng anh mặc nhiên được chạy tha hồ.

hansbt

Rìu Sắt
Có 2 cách để thử, nếu không được thì hết thuốc:
1- bật tính năng luôn sử dụng clipboard cho unicode (có 1 số chương trình nhập liệu đòi hỏi cái này)
2- chạy unikey với quyền admin

Xài tool gõ tiếng việt khác xem được không
Đề không được các bác ạ. Excel vs Word 365/2019 thì không bị lỗi nhưng Onenote thì lại bị vậy.
Không biết có bác nào có cao kiến gì không?

Lang Thang

Rìu Chiến
Chào các bác và các bạn,

Quá khứ và hiêện taại
Ngươời
tôi yêu
Niệm khuúc cuối
Cát buụi cuộc đời.
Tiình là niêềm đau
Mãi maãi một tình yêu…

Xin cảm ơn!
1/Bạn hãy tắt trình kiểm tra chính tả của Win10 và của Unikey
2/ Khi gõ bạn đừng gõ dấu tự do (thường đặt cuối tiếng) mà hãy gõ dấu ngay sau nguyên âm chính.
VD: thuwowng; hieejn, taji

dosonpk

Rìu Sắt
Mình cũng bị lỗi này trên facebook message
Chào các bác và các bạn,

Quá khứ và hiêện taại
Ngươời
tôi yêu
Niệm khuúc cuối
Cát buụi cuộc đời.
Tiình là niêềm đau
Mãi maãi một tình yêu…

Xin cảm ơn!

Chỉ cần dùng bộ gỗ black CI là hết các bệnh về gõ dấu nhé.