Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi gõ tiếng Việt trên Onenote 2019 | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi gõ tiếng Việt trên Onenote 2019

kidsudo

Gà con
Hôm trước làm bài test trên máy bị dính cái này mà không biết xử lý :((

thinhtn

Búa Gỗ
Mình dùng trên office 365 không bị lỗi này. Nhưng có thể bạn xem lại bản mới nhất của unikey. Hiện tại là bản 4.3 rc3.

hansbt

Rìu Sắt
Chỉ cần dùng bộ gỗ black CI là hết các bệnh về gõ dấu nhé.
Em thử r nhưng bộ gõ này không chạy được trên Win10 1809 ver 17763.292 bác ah.

Mình dùng trên office 365 không bị lỗi này. Nhưng có thể bạn xem lại bản mới nhất của unikey. Hiện tại là bản 4.3 rc3.
Em tải bản 4.3 rc4 mới nhất mà vẫn bị.
Có khi nào win 10 1809 bản em đang dùng unikey nó chưa hỗ trợ được nhỉ?

dosonpk

Rìu Sắt
Em thử r nhưng bộ gõ này không chạy được trên Win10 1809 ver 17763.292 bác ah.

Em tải bản 4.3 rc4 mới nhất mà vẫn bị.
Có khi nào win 10 1809 bản em đang dùng unikey nó chưa hỗ trợ được nhỉ?
Chạy bình thường.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Mình có nói ở trên, bạn đã thử Unikey 4.3 RC4, EVKey mà cũng không khắc phục được thì kiểm tra cái win bạn đang dùng, khả năng tối ưu hay phần mềm gì liên quan đến hệ thông gây lỗi rồi.

Còn BlackCi thì bộ cài này đều dùng tốt (chỉ có một vài nhược điểm)

Cả 3 bộ gõ trên đều không gõ được thì tốt nhất bạn nên kiểm tra lại cái win thay vì đi tìm bộ gõ nào nữa. Mình đã nói ở trên nhưng không thấy phản hồi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Lúc trước thì Bác cũng gặp vấn đề với Unikey trên bản 1809, sau mới thấy là bản Win nào có cài thêm Vietnamese Language thì khi mở unikey từ taskbar cũng phải đồng thời chọn ký hiệu VIE gần chổ Date\Time luôn, như vậy mới gõ được. Còn các bản Win dùng tiếng Anh thì Bác dùng EV key để gõ, riêng có cái soft Zemana Anti Logger, nếu mình để nó mở thì không cách chi mà gõ được tiếng Việt, phải exit nó đi thì gõ với EV key bình thường.

AnhDuy1986

KHÔNG GÌ LÀ TẤT CẢ !!!!
Thành viên BQT
Lúc trước thì Bác cũng gặp vấn đề với Unikey trên bản 1809, sau mới thấy là bản Win nào có cài thêm Vietnamese Language thì khi mở unikey từ taskbar cũng phải đồng thời chọn ký hiệu VIE gần chổ Date\Time luôn, như vậy mới gõ được. Còn các bản Win dùng tiếng Anh thì Bác dùng EV key để gõ, riêng có cái soft Zemana Anti Logger, nếu mình để nó mở thì không cách chi mà gõ được tiếng Việt, phải exit nó đi thì gõ với EV key bình thường.
Vâng đây cũng là cách hôm trước sữa lỗi này, dạng như nó bị xung đột ấy !!!!

Huy Jul

Búa Đá
em dùng unikey cũng lỗi này. Office 365 ạ :(
bạn chạy Unikey với quyền Run administrator thử xem sao?

npvictory

Búa Gỗ
Chào bác chủ. Mình chiều nay tự nhiên cũng bị lỗi này (từ trưa nay trở về trước thì không hề có). Lỗi chỉ xuất hiện trên Onenote và với Unikey 4.3 RC4 (cài EVKey 3.3.7 vẫn không cải thiện được). Mình thử xóa cái ngôn ngữ tiếng Việt trong phần setting language thì mọi thứ lại okie.
Bác chủ thử nhé!

Tui xài win 10, office 365 vẫn bị, các word gì đó bình thường, onenote là bị, chỉ có cách đặt dấu ngay sau nguyên âm thôi (k đặt dấu vào cuối chữ)

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
One note mới nhất đang bị. Trường hợp này cũng như trên trình duyệt hồi xưa vậy.

Chào các bác và các bạn,

Ở phiên bản One note 2019 (và one note 356), em gặp lỗi khi gõ tiếng Việt như dưới đây.
(Các phiên bản onenote thấp hơn như 2016 hay 2013...thì không bị).

Về đâu mái tóc người thuương
Quá khứ và hiêện taại
Ngươời
tôi yêu
Niệm khuúc cuối
Cát buụi cuộc đời.
Tiình là niêềm đau
Mãi maãi một tình yêu…

Em đã update unikey bản mới nhất, cả 32bit và 64bit nhưng đều bị. Thử chương trình gõ tiếng Việt khác mà vẫn không sửa được.
Vậy không biết trong diễn đàn có bác nào đã từng gặp lỗi này và khắc phục được r thì chỉ giúp em với.
Xin cảm ơn!

Bạn ơi, mình đang sử dụng win 10 và mình vừa sửa được lỗi này.
Lúc trước mình dùng Unikey thì bị lỗi y chang của bạn. Sau đó vô tình mình xóa cái Unikey và sử dụng bàn phím tiếng việt(kiểu telex) có sẵn trong win 1O thì không hề bị gì nữa, mà cứ mở unikey lên là bị. mình có thể chuyển qua lại giữa bàn phím tiếng việt và tiếng anh vằn tổ hợp phím "win-enter).

nếu sử dụng win 10, em dùng win bản quyền, còn win 10 khác e chưa biết ạ. Chỉ cần xóa phần mềm gõ bên thứ 3 là được. win 10 đã quá đủ để gõ, nên là sẽ có xung khắc với phần mềm bên thứ 3 ở một số ứng dụng.

haihong20082009

Rìu Sắt
Chào các bác và các bạn,

Ở phiên bản One note 2019 (và one note 356), em gặp lỗi khi gõ tiếng Việt như dưới đây.
(Các phiên bản onenote thấp hơn như 2016 hay 2013...thì không bị).

Về đâu mái tóc người thuương
Quá khứ và hiêện taại
Ngươời
tôi yêu
Niệm khuúc cuối
Cát buụi cuộc đời.
Tiình là niêềm đau
Mãi maãi một tình yêu…

Em đã update unikey bản mới nhất, cả 32bit và 64bit nhưng đều bị. Thử chương trình gõ tiếng Việt khác mà vẫn không sửa được.
Vậy không biết trong diễn đàn có bác nào đã từng gặp lỗi này và khắc phục được r thì chỉ giúp em với.
Xin cảm ơn!
Theo mình bạn nên tải Unikey 4.3 RC4 từ trang chủ unikey.org. Khi đã dùng Unikey, bạn chuyển bàn phím của Windows sang ENG là gõ được, sẽ không bị lỗi đâu. Mình cũng đang dùng, không bị lỗi khi gõ tiếng Việt.
Nếu vẫn bị bạn hãy xem trong win của bạn có Keylogger nào đang chạy không, vì nếu có, chắn chắn sẽ xảy ra xung đột vì cùng dùng chung hàm Hook API hệ thống của Windows.
Còn nếu bạn dùng Win10 1903, bỏ Unikey đi, chỉ dùng 2 kiểu gõ TELEX va VNI của chính hãng, hỗ trợ rất tốt sửa lỗi sai khi gõ bằng di chuyển con trỏ và chuột. Chúc bạn thành công !

Sửa lần cuối:

halotk94

Gà con
xóa tất cả bộ gõ dùng bộ gõ của win nó tích hợp luôn bộ gõ telex tiếng việt cũng như số luôn rồi

minhNIBO

Gà con
Các bạn xử lý như sau nhé: trên win 10, cài đặt bộ gõ tiếng Việt tiêu chuẩn của window 10. Tôi đã xử lý và thành công nhé

hansbt

Rìu Sắt
Cám ơn bác minhNIBO, mình đã thử mọi cách các mem khác giới thiệu và với mình chỉ có cách của bác là thành công 100%. :D