Nhờ tư vấn - Lỗi font khi copy trong word | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Lỗi font khi copy trong word

codautp

Búa Gỗ
Chẳng là tôi copy một đoạn nội dung từ file cũ sang file mới:
File cũ sử dụng font: Times new roman
File mới: đặt sẵn font Times new roman
Word để mặc định font: Times new roman
Máy cài đủ font chữ tiếng việt.
Khi copy từ file cũ font Times New Roman sang file mới thì phần nội dung ở file mới tự động định dạng lại thành font chữ .VnTime, Unikey vẫn để Unicode dựng sẵn.
Mong muốn là sau khi paste thì phần nội dung vẫn giữ nguyên định dạng nguồn. Tình trạng này gặp nhiều lần, ở nhiều máy khác nhau.
Các bác tư vấn giúp cách khắc phục để không tái diễn tình trạng trên với ạ. Xin cảm ơn các bác!

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
Vụ khó chịu này thường là do 1 file có nhiều kiểu font khác nhau, rồi dùng phần mềm chuyển font về Times new roman.
Bạn thử thế này nè:
1. Mặc định lại font cho word theo như bạn tramanh89xd đã nói.

2. Mở những file word mà hay bị nhảy font khi copy. Nhấn Ctrl+A và copy.
3. Bạn nhấn Ctrl+N để mở trang word trống và dán nội dung vừa copy vô, lưu lại.
4. Chờ kết quả từ bạn.

codautp

Búa Gỗ
Bạn thử cài đặt font mặc định là TimeNewRoman ở trong phần option của Word xem có được ko.
Như thông tin ban đầu, tôi đã mặc định font là Times New Roman.

Vụ khó chịu này thường là do 1 file có nhiều kiểu font khác nhau, rồi dùng phần mềm chuyển font về Times new roman.
Bạn thử thế này nè:
1. Mặc định lại font cho word theo như bạn tramanh89xd đã nói.
Xem phần đính kèm 12585
2. Mở những file word mà hay bị nhảy font khi copy. Nhấn Ctrl+A và copy.
3. Bạn nhấn Ctrl+N để mở trang word trống và dán nội dung vừa copy vô, lưu lại.
4. Chờ kết quả từ bạn.
Đã làm lại như hướng dẫn của bác:
- Mặc định lại font word
- Ctrl+A, full file nguồn lại font Times New Roman
- Copy nguồn + paste vào Ctrl+N: không bị, lưu lại file mới, đóng file mới
- Mở lại file mới lưu trên: Copy nguồn paste vào cuối file mới mở, bị nhảy font .VnTime (vẫn bị như trước)

bạn coppy qua đoạn nào bị lỗi thì bạn chuyển đổi mã, chứ cái này mình cũng từng bị rồi.
Không cần chuyển mã đâu bác, chỉ phải chuyển mã khi copy từ nguồn là font TCVN sang Unicode (hoặc ngược lại). Cái này nó đã sẵn dang unicode rồi, nhưng máy tự chuyển sang font .VnTime, chỉ Ctrl+A và chọn lại font là được nhưng mất thời gian, khó chịu.
Cách này không giải quyết được gốc gác của hiện tượng.

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
Căng nhỉ.
Mình hồi xưa cũng bị nhưng giờ không còn các file đó nữa nên không vọc được.
Giờ bạn bạn thử vào Option của word cà làm theo hình:

Bạn chon 1 trong 2 lựa chọn chỗ mình chỉ mũi tên thử.

codautp

Búa Gỗ
Căng nhỉ.
Mình hồi xưa cũng bị nhưng giờ không còn các file đó nữa nên không vọc được.
Giờ bạn bạn thử vào Option của word cà làm theo hình:
Xem phần đính kèm 12589

Bạn chon 1 trong 2 lựa chọn chỗ mình chỉ mũi tên thử.

Khi paste bạn thử bằng chuột phải rôi chọn giữ định dạng nguồn được ko!

Xem phần đính kèm 12590
Chọn keep source formating thì ok. Nhưng nếu Ctrl+V hoặc chọn Destination Styles/Theme thì có file bị file không.
Đã thử copy file sang máy khác thì không bị.

Gaucon0204

Rìu Sắt Đôi
Bạn tắc UniKey đi trước khi làm thao tác copy và paste xem thế nào, vì có khi chạy ngầm phần convert font trong clipboard của UniKey (mình chỉ đoán vậy vì bạn bảo sang máy khác không bị), nếu đúng, vào UniKey tắc chức năng convert trong clipboard đi.

codautp

Búa Gỗ
Bạn tắc UniKey đi trước khi làm thao tác copy và paste xem thế nào, vì có khi chạy ngầm phần convert font trong clipboard của UniKey (mình chỉ đoán vậy vì bạn bảo sang máy khác không bị), nếu đúng, vào UniKey tắc chức năng convert trong clipboard đi.
Unikey thì luôn tình trạng không sử dụng Clipboard, Bác hướng dẫn cụ thể hơn được không?

Attachments

44.2 KB · Lượt xem: 24

meebo

Rìu Vàng Đôi
Chổ tui bị hoài.
Trong các bản word cũ trong data của văn phòng có một số file từng được sử dụng font .VnTime trước đó (dù sau này có đổi lại thành Times New Roman) và khi copy nội dung sử dụng lại (như soạn văn bản, thông báo, giấy ủy quyền...) nó sẽ kéo theo như dạng format (cái này tui chưa đầu tư thời gian tìm hiểu) dù cho đoạn text mà bác copy đã chuyển thành unicode và font là Times New Roman.

Cái hài hước của chuyện này là máy nào không có cài font .VnTime vẫn hiển thị tốt (word lấy font Times New Roman ra thay thế), máy nào có cài .VnTime thì văn bản đó hiển thị thành ô vuông (do lúc này hệ thống load đúng font sẽ lỗi ngay.
Lý giải cho việc này thì mình đoán rằng ngày xưa người ta dùng bộ Times New Roman làm gốc để vẽ thêm những chữ, ký tự dấu vào bộ font này sau đó đóng gói lại thành .VnTime đi kèm với kiểu gõ VNI. (Đây là nhận định mang tính cá nhân xin các bác chỉ giáo nếu sai)

Gợi ý giải quyết vấn đề này (cá nhân):
1 - Tiêu diệt toàn bộ các file doc ngày xưa còn tồn tại trong dữ liệu, thay mới hết chúng nó, không còn tàn dư!
2 - Chịu khó cài font .VnTime để khi copy bị lỗi thì đổi font là hết.
3 - Toàn bộ máy văn phòng không cài .VnTime thì sẽ không thấy lỗi (Times New Roman tự động load thế cho .VnTime)

Word 2019 vẫn bị.
Cá nhân mình cho rằng do những file word cũ đã từng dùng bộ font cũ gây ra, khi copy đi nó lại vô tình mang theo lên file word mới như 1 căn bệnh truyền nhiễm.

Xin các bác góp ý nhiệt tình. Vì văn phòng mình cũng gặp lỗi này hoài và mình chẳng buồn khắc phục do cách 1 khó thực hiện ở chổ mình.

codautp

Búa Gỗ
Chổ tui bị hoài.
Trong các bản word cũ trong data của văn phòng có một số file từng được sử dụng font .VnTime trước đó (dù sau này có đổi lại thành Times New Roman) và khi copy nội dung sử dụng lại (như soạn văn bản, thông báo, giấy ủy quyền...) nó sẽ kéo theo như dạng format (cái này tui chưa đầu tư thời gian tìm hiểu) dù cho đoạn text mà bác copy đã chuyển thành unicode và font là Times New Roman.

Cái hài hước của chuyện này là máy nào không có cài font .VnTime vẫn hiển thị tốt (word lấy font Times New Roman ra thay thế), máy nào có cài .VnTime thì văn bản đó hiển thị thành ô vuông (do lúc này hệ thống load đúng font sẽ lỗi ngay.
Lý giải cho việc này thì mình đoán rằng ngày xưa người ta dùng bộ Times New Roman làm gốc để vẽ thêm những chữ, ký tự dấu vào bộ font này sau đó đóng gói lại thành .VnTime đi kèm với kiểu gõ VNI. (Đây là nhận định mang tính cá nhân xin các bác chỉ giáo nếu sai)

Gợi ý giải quyết vấn đề này (cá nhân):
1 - Tiêu diệt toàn bộ các file doc ngày xưa còn tồn tại trong dữ liệu, thay mới hết chúng nó, không còn tàn dư!
2 - Chịu khó cài font .VnTime để khi copy bị lỗi thì đổi font là hết.
3 - Toàn bộ máy văn phòng không cài .VnTime thì sẽ không thấy lỗi (Times New Roman tự động load thế cho .VnTime)

Word 2019 vẫn bị.
Cá nhân mình cho rằng do những file word cũ đã từng dùng bộ font cũ gây ra, khi copy đi nó lại vô tình mang theo lên file word mới như 1 căn bệnh truyền nhiễm.

Xin các bác góp ý nhiệt tình. Vì văn phòng mình cũng gặp lỗi này hoài và mình chẳng buồn khắc phục do cách 1 khó thực hiện ở chổ mình.
Chỗ VP tôi cũng rất nhiều nguồn file cũ dùng .VnTime, hồi trước các văn bản còn yêu cầu bắt buộc phải soạn bằng font .VnTime, bây giờ nhiều bác có tuổi vẫn "chịu khó" dùng font này nên không thể nào mà bỏ hết được.
Tình trạng này bị với cả file nguồn soạn mới trên office 2016 font ban đầu là Times New Roman (sáng nay bị), trước nay vẫn nghĩ chỉ bị từ file cũ. Vậy cho nên, có thể vấn đề nó nằm ở chỗ lớn hơn là chuyện mỗi cái font chữ.

Bạn vào file > option > advanced rồi chỉnh như hình.

Xem phần đính kèm 12616
Cảm ơn bác @Nhanchu vì có thể cách này sẽ triệt để, mai tôi sẽ thử với phương án này xem.