Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi Đổi Mật Khẩu Windows 10? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi Đổi Mật Khẩu Windows 10?

Chào các bạn, cho mình hỏi xíu

Thì khi mình đang đổi mật khẩu cho acc Administrator thì nó báo Windows không thể đổi password ( Windows cannot change the password ) - mình đang muốn bỏ luôn mật khẩu, lúc trước thì mình lỡ đặt mật khẩu :rolleyes: .

Mình xin các bạn cách giải quyết vấn đề này với. Cảm ơn các bạn

boduc

Rìu Chiến Vàng
Để xóa mật khẩu đăng nhập máy tính bằng netplwiz bạn làm theo các bước sau:

Bước 1: Nhấn tổ hợp phím Windows (biểu tượng cửa sổ) + R để mở lệnh Run. Tiếp đó ở mục Open, bạn nhập vào netplwiz và nhấn Enter.

Bước 2: Lúc này, màn hình sẽ xuất hiện cửa sổ User Account > Chọn vào tab User > Chọn vào tài khoản bạn muốn xóa mật khẩu (ở đây mình chọn vào tài khoản locng) > Bỏ tích khung Users must enter a user name and password to use this computer > Apply.

Bước 3: Sau đó, màn hình xuất hiện cửa sổ, và điều bạn cần làm là điền mật khẩu trước đó xác nhận lại mật khẩu. Cuối cùng là nhấn OK để hoàn tất quá trình xóa mật khẩu đăng nhập máy tính.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Để xóa mật khẩu đăng nhập máy tính bằng netplwiz bạn làm theo các bước sau:

Bước 1: Nhấn tổ hợp phím Windows (biểu tượng cửa sổ) + R để mở lệnh Run. Tiếp đó ở mục Open, bạn nhập vào netplwiz và nhấn Enter.

Bước 2: Lúc này, màn hình sẽ xuất hiện cửa sổ User Account > Chọn vào tab User > Chọn vào tài khoản bạn muốn xóa mật khẩu (ở đây mình chọn vào tài khoản locng) > Bỏ tích khung Users must enter a user name and password to use this computer > Apply.

Bước 3: Sau đó, màn hình xuất hiện cửa sổ, và điều bạn cần làm là điền mật khẩu trước đó xác nhận lại mật khẩu. Cuối cùng là nhấn OK để hoàn tất quá trình xóa mật khẩu đăng nhập máy tính.

Bác minh hoạ với hình ảnh các thao tác ở trên:

Bước 1:

Nhấn Ok ta có hình dưới:

Bước 2:

Ở hình trên cho thấy bác chỉ có một acc LTSC-899- ,muốn đổi pass thì phải nhấn Ctrl-Alt-Del, khi nhấn xong thì nó sẽ hiện ra giao diện từ task manager, ta phải chọn vào Change Password, điền pass cũ và thêm pass mới vào rồi click OK là xong.

Thế nhưng ở đây bạn này bị lỗi User cannot change password và cháu có hướng dẫn ở bước 2 , nhưng cái hình ở bước hai bên bác không có mục đó. Nếu vậy thì ta phải vào chổ này:

Bạn chủ topic xem các hình thao tác như sau:

Right-click lên Administrator , chọn Properties:

Cái bạn cần là hai dòng 1 và 2 như hình dưới, lưu ý với các bạn, ở hình dưới này trên máy tôi là acc user LTSC-899, tôi không dùng Administrator acc, nên chổ Account is disabled tôi vẫn check. Còn bạn nào dùng acc Administrator thì không tích dấu check ở nơi đó nhé.

Làm đúng như hình trên nhớ click vào 3 và 4, sau đó làm tiếp tục như hình dưới:

Thay đổi pass ở hình dưới này, nhấn OK là xong, riêng tôi, thì tôi để trống hoàn toàn và nhấn OK để boot vào cho nhanh, khỏi type pass:

Tất cả các thao tác trên khi bạn đã vào được Windows để thay đổi, nếu chưa vào được Win mà bị rắc rối với pass thì cách nhanh nhất là dùng usbboot cứu hộ, trong đó có các tools để xoá mật khẩu Admin và Users.

Sửa lần cuối:

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi

Bước 1:

Nhấn Ok ta có hình dưới:

Bước 2:

Ở hình trên cho thấy bác chỉ có một acc Admin, muốn đổi pass thì phải nhấn Ctrl-Alt-Del, khi nhấn xong thì nó sẽ hiện ra giao diện từ task manger, ta phải chọn vào Change Password, điền pass cũ và thêm pass mới vào rồi click OK là xong.

Thế nhưng ở đây bạn này bị lỗi User cannot change password và cháu có hướng dẫn ở bước 2 , nhưng cái hình ở bước hai bên bác không có mục đó. Nếu vậy thì ta phải vào chổ này:

Cái bạn cần là hai dòng 1 và 2 như hình dưới:

Thay đổi pass ở hình dưới này, nhấn OK là xong, riêng tôi, thì tôi để trống hoàn toàn và nhấn OK để boot vào cho nhanh, khỏi type pass:

Tất cả các thao tác trên khi bạn đã vào được Windows để thay đổi, nếu chưa vào được Win mà bị rắc rối với pass thì cách nhanh nhất là dùng usbboot cứu hộ, trong đó có các tools để xoá mật khẩu Admin và Users.
Làm theo cách này của bác để xoá pass, kết quả: cài lại pc vì không vào được win :D

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Làm theo cách này của bác để xoá pass, kết quả: cài lại pc vì không vào được win :D
Sao xui vậy cháu, bên này bác vẫn vào lại Win bình thường cháu ơi.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Có thể user đó lỗi rồi đó bạn. Như Bác @Hoang Duch2 minh họa thì không thể nào sai. Có thể trước đó bạn đã thay đổi Pass rồi và nay xóa thì lại gõ pass cũ.
Mới thì để trống, khi restart pc nó vẫn bắt nhập pass. Enter không được, nhập pass cũ cũng không được! Nhấp vô mail của pc nạp pass mail xong nó yêu cầu code qua sms từ ms, lấy nạp vô lại quay về màn hình đăng nhập. Nhập các pass cũng không được luôn. Đành cài lại, híc

Bước 1:

Nhấn Ok ta có hình dưới:

Bước 2:

Ở hình trên cho thấy bác chỉ có một acc Admin, muốn đổi pass thì phải nhấn Ctrl-Alt-Del, khi nhấn xong thì nó sẽ hiện ra giao diện từ task manger, ta phải chọn vào Change Password, điền pass cũ và thêm pass mới vào rồi click OK là xong.

Cái bạn cần là hai dòng 1 và 2 như hình dưới:

Mình cảm ơn, nhưng khi mình Sleep cái máy đi rồi đăng nhập lại thì không được. Kiểu này em cài lại windows thôi... Cảm ơn bạn

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mình cảm ơn, nhưng khi mình Sleep cái máy đi rồi đăng nhập lại thì không được. Kiểu này em cài lại windows thôi... Cảm ơn bạn
Nếu trước khi làm và sau khi làm các bạn cho xem hình từ bên các bạn thì hay quá, từ đó mới biết lỗi ở chổ nào. Bên này máy tôi vẫn login vào bình thường, các bạn cho xem cái hình như này, bên các bạn mở ra có giống như vậy không? Nếu khác thì phải xem lại nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Các bạn xem hình này, bên máy tôi không dùng acc Administrator nên ở hình dưới tôi check Account is disabled. Còn bên các bạn thì phải bỏ check chổ này đi nếu bạn dùng Admin account thì mới vào lại được chứ?

Bên tôi chỉ có một user là LTSC-899- không phải Admin account, dĩ nhiên phần account is disabled cho LTSC-899 tôi phải để trống như hình, thành ra tôi vẫn boot vào máy bình thường.

Tôi minh hoạ cách làm với hình ảnh trên máy của tôi, các bạn phải so sánh lại tình trạng của máy mình, nếu thấy khác thì các bạn nên hỏi lại trước khi làm cho khỏi bị lỗi nhé.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Mới thì để trống, khi restart pc nó vẫn bắt nhập pass. Enter không được, nhập pass cũ cũng không được! Nhấp vô mail của pc nạp pass mail xong nó yêu cầu code qua sms từ ms, lấy nạp vô lại quay về màn hình đăng nhập. Nhập các pass cũng không được luôn. Đành cài lại, híc
Có phân biệt giữa Local user và Online user.
Lần sau hỏi, phải hỏi cho kỹ hơn :)