Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi định dạng trang in khi mở file trên máy tính khác | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi định dạng trang in khi mở file trên máy tính khác

hieu55cg1

Búa Gỗ
nhờ các bác tư vấn giúp: file excel e đã định dạng in trên laptop em nhưng khi gửi qua máy khác để in lại bị lỗi định dạng. các cài đặt về khổ trang giấy khi in em đều chỉnh A4 như nhau.

malemkhoang

Rìu Chiến
Định dạng phụ thuộc không chỉ khổ giấy v.v... mà còn phụ thuộc font chữ, dãn cách... các kiểu con đà điểu. Nếu không để ý điều này thì mỗi máy sẽ in không giống nhau cho một file. Lưu tệp sang định dạng PDF thì khi in là giống nhau trên mọi máy.
là sao ạ? bác giải thích rõ hơn được không?

hieu55cg1

Búa Gỗ
Định dạng phụ thuộc không chỉ khổ giấy v.v... mà còn phụ thuộc font chữ, dãn cách... các kiểu con đà điểu. Nếu không để ý điều này thì mỗi máy sẽ in không giống nhau cho một file. Lưu tệp sang định dạng PDF thì khi in là giống nhau trên mọi máy.
có cách nào khắc phục được không ạ? vì file excel cần in này phải phải nhân bản ra và làm nhiều bản khác ạ.

malemkhoang

Rìu Chiến
có cách nào khắc phục được không ạ? vì file excel cần in này phải phải nhân bản ra và làm nhiều bản khác ạ.
In bằng tệp KQ trung gian PDF là phù hợp rồi. Không những thế bản in PDF còn thay thế giấy in rất tốt cơ mà. Chỉnh cho nhiều máy in 1 tệp như nhau, có thể chỉnh được, nhưng nhọc công như vậy làm gì...​

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
In nó phụ thuộc vào định dạng file in và định dạng in của máy in trong từng máy tính nửa bác. để tiện không chỉnh sửa nhiều thì nên chuyển pdf.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
định dạng khổ giấy khi in ấy bác. file đó mở ở máy e thì in ra chuẩn, nhưng gửi sang máy khác mở in lại bị đẩy dòng qua trang khác và co trang lại
Co lại cẩn thận máy đó đang set khổ letter , này dễ ở chỉnh trên máy in rồi . tùy dòng máy in mà mặc định n để ra khổ letter , chỉnh lại phần printer properties

thuuong1309

Rìu Sắt Đôi
nhờ các bác tư vấn giúp: file excel e đã định dạng in trên laptop em nhưng khi gửi qua máy khác để in lại bị lỗi định dạng. các cài đặt về khổ trang giấy khi in em đều chỉnh A4 như nhau.
trước hết, lap bạn sử dụng office gì và máy khác là office gì.
bạn copy bộ Font trên laptop bạn và past vào bộ font của máy khác
về khổ trang giấy bị lệch thì bạn in hình ảnh hay file?