Hỏi/ Thắc mắc - (Lỗi) Bật laptop không lên nguồn, đèn không sáng, không có bất cứ hiện tượng gì | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc (Lỗi) Bật laptop không lên nguồn, đèn không sáng, không có bất cứ hiện tượng gì

taihdhpu2

Rìu Vàng
Mình có con máy HP
Mình cài lại Windows và update thì nó tự động tải và upadte Firmware Bios. Mình update xong xuôi bình thường. Vẫn mở máy và dùng bình thường.
Nhưng hôm qua mình có cắm sạc qua đêm, trước đó mình có tắt máy rồi (mình không nhớ rõ là đã tắt hẳn chưa). Và để trên ghế đệm mút. Sáng thấy nóng ran máy. Ấn thì không lên đèn, không thấy ổ cứng chạy,không thấy quạt quay, nghĩa là không có 1 hiện tượng gì khi ấn nguồn cả. Mình đã tháo, lau ram, kiểm tra ổ cứng, tháo pin CMOS nhưng cũng không khắc phục được. Giờ cắm lại sạc thì thấy lúc sau vẫn thấy máy bị nóng. Vậy cho mình hỏi laptop của mình bị sao và cách khắc phục ạ.

tysusy

Rìu Sắt
Mình có con máy HP
Mình cài lại Windows và update thì nó tự động tải và upadte Firmware Bios. Mình update xong xuôi bình thường. Vẫn mở máy và dùng bình thường.
Nhưng hôm qua mình có cắm sạc qua đêm, trước đó mình có tắt máy rồi (mình không nhớ rõ là đã tắt hẳn chưa). Và để trên ghế đệm mút. Sáng thấy nóng ran máy. Ấn thì không lên đèn, không thấy ổ cứng chạy,không thấy quạt quay, nghĩa là không có 1 hiện tượng gì khi ấn nguồn cả. Mình đã tháo, lau ram, kiểm tra ổ cứng, tháo pin CMOS nhưng cũng không khắc phục được. Giờ cắm lại sạc thì thấy lúc sau vẫn thấy máy bị nóng. Vậy cho mình hỏi laptop của mình bị sao và cách khắc phục ạ.
Bác thử tháo pin, chỉ cắm điện xem sao.

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Nghi hỏng bo mạch nguồn . Vì bạn đã làm các bước kiểm tra những phần cứng như ram, ổ cứng, card wifi, hãy thử cập nhật BIOS hoặc khôi phục lại BIOS mặc định để xem xét xem vấn đề có giải quyết được hay không.

taihdhpu2

Rìu Vàng
Bác thử tháo pin, chỉ cắm điện xem sao.
Mình thử rồi nhưng không được bác ạ

taihdhpu2

Rìu Vàng
Nghi hỏng bo mạch nguồn . Vì bạn đã làm các bước kiểm tra những phần cứng như ram, ổ cứng, card wifi, hãy thử cập nhật BIOS hoặc khôi phục lại BIOS mặc định để xem xét xem vấn đề có giải quyết được hay không.
Hỏng bo mạch nguồn sửa được đúng không admin?

taihdhpu2

Rìu Vàng
Mình nghi là nguồn ạ. Vì trước mình cắm sạc vẫn báo đèn vàng, nhưng từ hôm đó là không thấy đèn sáng khi cắm nữa.

ghost_tuyen

Rìu Vàng
Mình nghi là nguồn ạ. Vì trước mình cắm sạc vẫn báo đèn vàng, nhưng từ hôm đó là không thấy đèn sáng khi cắm nữa.
- Kiểm tra luôn cục sạc có bị yếu điện không nha. Hồi trước con lap của mình cứ sài một khoản thời gian là bị màn hình xanh, mình cứ nghĩ do win. Cứ cài đi cài lại hoài thì dăm ba bửa lại bị, về hẳn win 7 xài được tháng lại bị tiếp. Làm đủ thứ các kiểu vệ sinh ram, mang ra tiệm vệ sinh toàn bộ máy thì về chạy được tháng cái lại bị nữa.
- Ai dè đâu bữa sau phát hiện ra cục sạc nó kêu rè rè (rất nhỏ), đi hỏi mấy ông kỹ thuật bảo là cục sạc bị hư nguồn điện vào yếu nên khi càng sài lâu, cục sạc càng nóng thì điện vào laptop càng yếu dẫn đến máy bị lỗi. Xong mua cục sạc 280k (hàng lô) về sài nữa năm nay chưa bị màn hình xanh bữa nào :D