Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi 0x800701B1 khi cài win (Tất cả các bản win, phải xài usb recovery mới boot vào win đc). | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi 0x800701B1 khi cài win (Tất cả các bản win, phải xài usb recovery mới boot vào win đc).

SenDalat9x

Rìu Sắt
Các bác cho em hỏi, ko hiểu sao bữa nay cài win nó cứ bị cái lỗi này: "Windows cannot install required files make sure all files required for installation are available... Error: 0x800701B1". Đã tìm đủ mọi cách, xoá hết phân vùng format lại ổ, định dại lại GPT ổ nó vẫn cứ dính. Phải xài usb recovery để boot. Các bác có ai chẩn đc bệnh này ko ạ? @@

dcbang

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa
bạn có dùng bản win có tích hợp cổng usb 3.0 khi tạo boot ko?

malemkhoang

Rìu Chiến
Lỗi 0X800701B1 'Một thiết bị không tồn tại đã được chỉ định' là mã lỗi Windows 10 cho biết không có ổ đĩa. Nó thường xảy ra khi máy tính của bạn không thể sao chép-dán hoặc chuyển tệp đến hoặc từ ổ đĩa đó. Lỗi này cũng có thể xảy ra khi ổ cứng gắn ngoài của bạn không hoạt động bình thường hoặc máy tính của bạn không nhận dạng được.​
Khắc phục sự cố Lỗi 0X800701B1 trên Windows 10

Sửa lần cuối:

SenDalat9x

Rìu Sắt
Khắc phục sự cố Lỗi 0X800701B1 trên Windows 10

Laptop có mỗi ổ cứng gắn trong bác ơi mà vẫn đang xài bình thường, CrystalDisk báo ổ vẫn khoẻ ko lỗi. USB thì thay rồi, cổng thì con lap này có mỗi 1 cổng mà cũng ko có thiết bị ngoại vi nào khác nữa. Haizzzz!

SenDalat9x

Rìu Sắt
Bạn cài bị lỗi ngay khúc này phải ko ? Tức là khúc COPY file ấy phải ko ?
Xem phần đính kèm 28441

Lúc copy xong rồi nó ready install ko đc, chưa chạy tới 100% của cái install đâu bác.

Hamano Kaito

Moderator
Lúc copy xong rồi nó ready install ko đc, chưa chạy tới 100% của cái install đâu bác.
Bạn thử dùng WinNTSetup để vượt qua phần copy thử xem
Bạn xóa sạch phân vùng C và các phân vùng liên quan đến C (tức là các phân vùng con để hỗ trợ phân vùng C)
Sau đó dùng tools diskpart gui micro tạo lại phân vùng C và các phân vùng con. Nếu bạn tự làm được bằng lệnh thì OK, còn nếu ko làm được bằng lệnh thì dùng tools này | https://nsaneforums.com/topic/327440-winpe-diskpart-gui-micro-15/
Sau đó dùng WinNTSetup cài thử xem. Cái tools diskpart gui micro nó có sẵn luôn trong bộ WinPE của strelec

SenDalat9x

Rìu Sắt
Bạn xóa sạch phân vùng C và các phân vùng liên quan đến C (tức là các phân vùng con để hỗ trợ phân vùng C)
Sau đó dùng tools diskpart gui micro tạo lại phân vùng C và các phân vùng con. Nếu bạn tự làm được bằng lệnh thì OK, còn nếu ko làm được bằng lệnh thì dùng tools này | https://nsaneforums.com/topic/327440-winpe-diskpart-gui-micro-15/
Sau đó dùng WinNTSetup cài thử xem. Cái tools diskpart gui micro nó có sẵn luôn trong bộ WinPE của strelec

cái này mình thử rồi, đã xoá sạch hết toàn bộ phân vùng con xong vào usb boot vẫn dính... Chưa thử với WinNTSetup để cài thôi...

SenDalat9x

Rìu Sắt

Giờ đã cài đc win bằng cách xài recovery usb. Để khi nào cần cài win lại mình sẽ thử với WInNT xem sao. Tks bác rất nhiều!

Hamano Kaito

Moderator
Giờ đã cài đc win bằng cách xài recovery usb. Để khi nào cần cài win lại mình sẽ thử với WInNT xem sao. Tks bác rất nhiều!
Khi nén file vào disk xong. Gỡ USB ra đừng để USB ở ổ cắm, rồi restart lại máy để Win nó tiếp tục cài
Nếu mà còn để USB ở ổ cắm sẽ gây lỗi khi xả nén ở mục setup.

SenDalat9x

Rìu Sắt
Khi nén file vào disk xong. Gỡ USB ra đừng để USB ở ổ cắm, rồi restart lại máy để Win nó tiếp tục cài
Nếu mà còn để USB ở ổ cắm sẽ gây lỗi khi xả nén ở mục setup.

Là xong cái bước copy mình tháo luôn cái usb ra hả bác?

Hamano Kaito

Moderator
Là xong cái bước copy mình tháo luôn cái usb ra hả bác?
Chính xác đấy bạn. Thì sau khi giải nén file ra ổ C xong nó kiêu restart lại máy bạn cứ nhấn bỏ qua. Rút USB ra trước rồi mới restart lại máy
Nhiều máy nó lỗi ở phân đoạn setup. Hên thì ko bị còn xuôi phải giải nén lại nữa đấy mệt mõi lắm

SenDalat9x

Rìu Sắt
Chính xác đấy bạn. Thì sau khi giải nén file ra ổ C xong nó kiêu restart lại máy bạn cứ nhấn bỏ qua. Rút USB ra trước rồi mới restart lại máy
Nhiều máy nó lỗi ở phân đoạn setup. Hên thì ko bị còn xuôi phải giải nén lại nữa đấy mệt mõi lắm

Ý nếu boot bằng usb thì nó chạy 1 mạch luôn ở cái ảnh dưới này nè. Ý là xong cái bước copying đó thì rút usb hỉ bác?

2021-10-18_152438-png.28441

malemkhoang

Rìu Chiến
Nhận định của tôi là cài đặt windows kiểu này thì lỗi là điều hiển nhiên. Vì tệp nguồn cài đặt được sao chép lên ổ c: thì trong quá trình cài đặt, tệp nguồn sẽ bỗng dưng biến mất. Như vậy thì lỗi 0x800701b1 là còn may đấy.​