Hỏi/ Thắc mắc - Loại ổ cứng HDD nào có tốc độ đọc/ghi cao mà bền | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Loại ổ cứng HDD nào có tốc độ đọc/ghi cao mà bền

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
Xin chào các bạn.
Mình đang có nhu cầu mua 1 ổ cứng HDD với tiêu chí là tốc độ đọc/ghi ổn và bền để lưu dữ liệu hình ảnh, video kỉ niệm.
Dung lượng tầm 500Gb đổ lại.

Anh em ai có kinh nghiệm xin tư vấn cho mình với.
Xin cảm ơn!

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
500GB giờ thuộc hàng hiếm rồi. Chính hãng không thấy đâu còn.
Thấp cũng cỡ 1TB.
Nhu cầu của bạn thì mua ổ nào cũng được.
Mã:
https://seagatevietnam.com/o-cung-cam-trong/barracuda-3-5-inches/
Mã:
https://western.com.vn/c/hdd-western-caviar-black.htm
Cảm ơn bạn.

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Nếu đề cao tính an toàn của dữ liệu thì bác nghiên cứu giải pháp lưu trữ 3-2-1, lưu trữ bản backup tại ít nhất 3 điểm, trong đó 2 bản backup lưu cục bộ tại 2 thiết bị vật lý độc lập, 1 bản backup lưu ở xa địa điểm hiện tại (cloud).
Thiết bị lưu trữ cục bộ cần hỗ trợ sử dụng công nghệ RAID 1 trở lên để tăng khả năng dự phòng.

Tư vấn luôn cho bác:

01 NAS Synology DS220j + 02 ổ cứng HDD (1TB) + 1 tài khoản Office 365 premium (1TB cloud)

Trên đây chỉ là VD, cụ thể có thể tìm nhiều giải pháp từ các đơn vị phần cứng khác nhau như Qnap, Asustor.

quadensatgai

Rìu Sắt
nếu bác có điều kiện thì nên thêm 1 cloud nào đó như ggdrive hoặc onedrive để lưu trữ dự phòng, không nên dựa hết vào HDD. Nhưng cloud phải mua chính chủ, chứ mua trên fb là thua, 3 bữa nó khóa lại coi như xong.

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Theo tôi bạn nên mua ổ cứng SSD Kingston 480G 2,5in. Giá mềm, tôi dùng qua các loại thấy SSD phổ thông của hãng này ít hỏng vặt. Dùng ổ SSD ngoài tốc độ cao lại ít ồn, rung, tiết kiệm điện. Cứ trên các trang Lazada, Shoppe vào các shop thấy đánh giá cao, chính hãng mà mua

secpol

Rìu Chiến Bạc
Hiện mình thấy giải pháp như bạn @GloryVNz ở post #7 là OK nhất. Nhưng Clould thì bạn có thể dùng của Google và nên mua trực tiếp. Không mua qua bất kỳ trung gian nào thì bạn sẽ ăn ngon ngủ kỹ trong thời gian bạn mua. Hiện mình cũng đang dùng gói 200GB. Tốc độ tải lên ở thời điểm này tại mạng 7 chữ trung bình 100 - 130 Mbps và tải xuống thì max đường truyền.