This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Lenovo T440s cài win 10 1909, 1903 lỗi lạ?

nam470

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Máy laptop Lenovo T440s của mình có hiện tượng rất lạ. Lúc mua về cài sẵn win của tiệm và hoạt động ổn định. Sau mình cài lại bản win 1903 và cả 1909 mới. Sau khi cài, mọi thứ ok. Nhưng khi kết nối với wifi (lúc đó mình chưa cài drive gì cả) xong, sau khi đăng nhập acc window là màn hình tắt, máy vẫn hoạt động. Phải nhấn nút cứng để reset nhưng khi boot qua logo windows là màn hình lại tối đen. Thử cài win 7 thì ok (drive vga chưa đúng nên chưa cài).
Nhờ các cao nhân phán giúp máy mình bị gì với? Nếu suy đoán do card màn hình thì chưa đúng lắm, vì lúc mình kết nối wifi đăng nhập tk thì mình chưa hề đả động gì đến drive cả.
Thank

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Ko , bạn cần bắt mạng là windows update tự tải driver . bạn ko bắt mạng vội , mà tắt service update trc đi nhé rồi hẵng kết nối mạng , thử dùng và khởi động lại vài lần , nếu ko sao thì tải driver của hãng về cài , cài ko sao là ok , còn vấn đề thì bạn biết tại sao rồi đấy

Bản cập nhật ảnh hưởng đến một số dòng Thinkpad. Bản thân mình cũng đã gặp (1903). Cài lại bản 2004 đi bạn

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
..."Lúc mua về cài sẵn win của tiệm và hoạt động ổn định".. là Windows mấy vậy bạn.
Nếu theo máy là Windows 7 thì giống hệt cái Lap Dell Vostro 358 đời Core 3th.
Đã cài đủ bản Win 10, đủ ver, đủ Edition; cài có cỡ 50 lần.
Cứ sau khi khởi động lại là màn hình đen mà là đen mờ mờ chứ không phải đen thui, và máy vẫn chạy - chỉ là không có tín hiệu lên Màn hình.
Boot "cứng" thì thường qua Welcome là chuyển qua mình hình "đen mờ", nhìn đèn led vẫn nhận thấy là máy Boot vào Windows thành công; Alt+F4 vẫn cảm nhận được máy Shut down hoàn toàn >> Chỉ là màn hình chả có gì.
Sau vô số lần cài Win 10 >> Bó cả tay với chân giã từ quyết tâm thử nghiệm Windows 10.
Xác định là do Auto Update VGA gây lỗi, nhưng không có biện pháp khắc phục.
Đã MOD 1 ISO tắt tính năng Update; rồi cài sẵn driver VGA cho Win 7 nhúng vào ISO luôn >> vẫn thất bại.
Cứ cài đặt thành công tới phần Update là bị lại.
Nhằm lúc mạng mẽo không thông thì boot lại vào được tới Desktop >> Chưa kịp làm gì thì bị lỗi màn hình ngay.

Trên vnz.com mình cmt vụ này chắc cũng k dưới chục lần.
Sau này vnz.org thấy có bạn lập top hướng dẫn cài Win 10 lên Dell Vostro 358, sau vài cmt cũng tự dẹp.

Sửa lần cuối:

MrDao

Búa Gỗ Đôi
Bạn thử tải 1 bản PE Windows 10 có nhận Wifi+VGA(Có sẵn trong dđ) ròi vào PE thử chạy vài giờ xem sao?
Nếu chạy trên PE mà ko sao cứ vào Win màn hình đen thì thử lại vào chế độ SafeMode nếu trong SafeMode mà ko sao thì khả năng cao CPU máy bạn đã bị lỗi

thaithanh456

Búa Gỗ
Do Driver Delivery Windows 10. có thể dùng DDU để gỡ Driver màn hình.
(https://www.guru3d.com/files-details/display-driver-uninstaller-download.html)
.
Tải về Driver chính hãng cài đặt . Tắt Auto Update Driver theo dạng như bài dẫn:
-> Khi đó update sẽ chỉ update win mà không ảnh hưởng Driver nữa.