Laptop win 10 khởi động rất kém, treo rất nhiều | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Laptop win 10 khởi động rất kém, treo rất nhiều

thovaga

Gà con
Mình đang sử dụng 1 con lap acer được 3 năm, mình cài hdh win vào ổ ssd và các dữ liệu khác thì ở hdd. Trước giờ mình khởi động win thường chỉ mất có 10-15s thì mấy ngày gần đây lên rất chậm :( hôm nay thì nó treo ở màn hình acer và ở đoạn vòng tròn xoay 2 lần, nhưng khi vào được windows rồi thì sử dụng khá trơn tru ở ổ ssd (các ứng dụng cài ở ổ này như chrome) nhưng ổ hdd thì truy cập khá chậm. Vậy bây giờ mình nên xử lý như thế nào?

Mong diễn đàn hỗ trợ mình hoặc chỉ giúp mình nơi phù hợp để mình đăng bài. Xin cảm ơn.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
bạn tháo hdd ra rồi thử xem có cải thiện tốc độ k, nếu có là do hdd

meninwhite

Búa Đá Đôi
Bỏ HDD hoặc thay mới HDD

locdaika

Gà con
cài hdh ở ổ ssd, có vấn đề gì với ổ ngoài hhd đâu.

bạn vào win, check bad sector cho 2 ổ đĩa, ssd và hhd để xaccs nhận lại comment trên. Nếu ko có vấnđề gì thì qua bước 2, kiểm tra lại phần mềm hệ thống.

pthinh145

Rìu Chiến

bạn vào win, check bad sector cho 2 ổ đĩa, ssd và hhd để xaccs nhận lại comment trên. Nếu ko có vấnđề gì thì qua bước 2, kiểm tra lại phần mềm hệ thống.
đấy là bạn không biết rồi, ổ sắp ra đi nó sẽ kéo cả bộ máy trì trệ theo dù hdh bạn cài ở ổ khác, mình đã gặp tình trạng này từ thời 1155 và đến bây giờ lên am4 nó vẫn thế, vừa đi con SSD 512gb chứa data, sắp hư thì nó còn lết lết chứ hư hẳn thì win còn vô ko nổi ấy chứ.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm

Bạn nói rất đúng cài HDH vào SSD thì ko liên quan gì đến HDD , đúng là như vậy đó .
NHƯNG , cũng vì cái NHƯNG này mà windows ko khởi động được được : Tại sao ???
Tại vì khi HDH khởi động thì phải kích hoạt BIOS trước, khi được kích hoạt bios nó load phần cứng trước nếu phần cứng ổn định thì vào win nhanh thôi . Trái lại phần cứng bị trục trặc BIOS nhận dạng ko được nó cứ load hoài , đó là nguyên nhân đó bạn

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Hệ điều hành cài lên SSD
Dữ liệu cài lên HDD

Bạn kiểm tra lại bằng cách tháo ổ HDD ra rồi khởi chạy thử và tìm ra nguyên nhân. Nhiều khả năng do HDD sắp tèo rồi.

ngocthu90

Búa Đá Đôi
Bạn nói rất đúng cài HDH vào SSD thì ko liên quan gì đến HDD , đúng là như vậy đó .
NHƯNG , cũng vì cái NHƯNG này mà windows ko khởi động được được : Tại sao ???
Tại vì khi HDH khởi động thì phải kích hoạt BIOS trước, khi được kích hoạt bios nó load phần cứng trước nếu phần cứng ổn định thì vào win nhanh thôi . Trái lại phần cứng bị trục trặc BIOS nhận dạng ko được nó cứ load hoài , đó là nguyên nhân đó bạn
câu trả lời quá chuẩn,nếu mà ổ hdd bad nặng máy tính còn không thể vào bios chứ đừng nói boot gì nhé.