Hỏi/ Thắc mắc - Laptop tự nhiên mất VGA | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Laptop tự nhiên mất VGA

Raphael Lee

Búa Gỗ
Chào các bác em đang dùng máy tính Lenovo Legion Y520-15IKBN.
Máy của e có card rời NVIDIA.
Gần đây e có update bios và sau khi update xong thì ko thấy card rời đâu nữa.
Ấn cài Driver NVIDIA thì cũng báo lỗi ko cài đc.
Không biết card có bị hỏng ko hay làm sao để khắc phục.
Cám ơn các bác đã đọc.

Attachments

33.8 KB · Lượt xem: 37,815

dragonking91

Rìu Chiến
Bác thử update lại bios hoặc downdgrade bios về phiên bản cũ xem.
Mà hỏi thiệt chứ máy bác từng mang ra tiệm sửa lần nào chưa?

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
:D bác lầm nhé, trên laptop thợ k tháovga rời ra nhưng câu mạch để main và cpu k kết nối đến vga rời.
để làm gì bác khi giả sử máy còn hoạt động bt ??? dc lợi gì từ việc này ? trừ khi máy lỗi card vga hoặc chết thì thợ mới phải câu sang để cứu cánh . Bạn thớt cũng chả nói có mang sửa ko

hothanhly

Búa Gỗ
Tải BIOS Version cũ trước khi up cái mới đó, flash lại xem bác, không thì phải ra hãng cho người ta kiểm tra rồi, đừng vọc lung tung :D

dragonking91

Rìu Chiến
để làm gì bác khi giả sử máy còn hoạt động bt ??? dc lợi gì từ việc này ? trừ khi máy lỗi card vga hoặc chết thì thợ mới phải câu sang để cứu cánh . Bạn thớt cũng chả nói có mang sửa ko
cái này trong nghề nên nói ra ở đây k hay lắm. Chỉ cần mang ra tiệm hay k sẽ rõ.

Chưa từng sửa bác ạ. Máy mới mua đc hơn 1 năm.
Bác downgrade bios version cũ xem. Mà cpu thế hệ thứ 4 ra mắt cách đây khoảng 6 năm, sao bác lại mua mới hơn 1 năm được chứ? Bác có nhớ nhầm k đấy?

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
cpu thế hệ thứ 4 ra mắt cách đây khoảng 6 năm
con này cpu đầu 7 mà bác :rolleyes:

VoDanhPhD

Rìu Chiến
Chưa từng sửa bác ạ. Máy mới mua đc hơn 1 năm.
- Bác thiết lập trên Bios xem nó có nhận hay có bất kì thông tin nào của Card không nhé !
- Có thể bác thiết lập Bios đã Disable phần card !
Tải Drive của NVIDIA thì cần chọn đúng phiên bản của nó và nên cài phiên bản mới nhất !
Cái này 100% do phần mềm, bios... - nên bác cứ vọc vạch thật lực vào ! ?

Daniel Nguyen

Búa Gỗ
Cái này đơn giản thôi. Bạn vào BIOS của máy tìm mục Intel Turbo Boost rồi enable lên nhé.

Sửa lần cuối: