Nhờ tư vấn - Laptop tự locking | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Laptop tự locking

bilyhys

Gà con
Chào mọi người.

Minh đang sử dụng laptop Dell. Trong khoảng thời gian 5 ngày đổ lại đây thì laptop của mình gặp trường hợp đang sử dụng tự locking, máy tắt hẳn và khi nhấn nút nguồn để khởi động lại laptop nó hiện ra giao diện lockscreen chứ ko phải là desktop giống như khởi động lần đầu.
Mình đã kiểm tra virus, update win mới nhất và không phát hiện thêm điều gì khả nghi. Hôm nay nó tiếp tục bị và mình nhận thấy laptop thông báo chỉ số pin như ảnh dưới đây. Nhờ anh/chị nào biết vấn đề này hỗ trợ giúp mình xem có phải do nguồn của laptop bị hư hay gì không ạ

phungthihalinh

Rìu Vàng Đôi
mình dùng con fujitsu cũng hay bị. chờ phản hồi mọi ng xem sao.

- hướng khác phục tạm là tắt hết chế độ sleep, thời gian vào ngủ là never

tuy nhiên thỉnh thoảng mình vẫn bị

danbtrs

Búa Gỗ
mình cũng bị
ko biết phải win 10 update gây ra hay ko
máy mình ko có nút sleep
mình vào power option tắt chế độ sleep thì ko bị nữa
bật lại thì bị tiếp
chọn chỗ Sleep thành do nothing là ok

184145d1523375592-add-remove-sleep-button-action-power-options-windows-change_what_the_power_buttons_do.jpg

Nokia8800

Rìu Sắt
Nếu bạn làm như các cách bên trên mà không được thì có thể thử:
1. Cài lại Driver quản lý pin thử xem.
2. Kiểm tra pin có bị hư hỏng ko.

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Trường hợp của bạn là do hệ thống nhận thấy PIN hoặc nguồn có vấn đề nên sẽ sleep máy để giữ an toàn. Nó giống tính năng tự tắt máy khi nhiệt độ CPU quá cao vậy.

Jonavrek

Búa Đá
Pin máy bạn có vấn đề gì ko mà hiện lên 255% available vậy?
Bạn kiếm phần mềm kiểm tra thử cục pin xem.

bilyhys

Gà con
Hi, cảm ơn mọi người đã rep và chỉ các cách cho mình
Do mọi người tập trung về phần pin nên mình đã tháo pin và dùng trực tiếp từ nguồn (mặc dù ban đầu laptop của mình vẫn sử dụng nguồn trực tiếp chứ ko dùng pin). Cho đến thời điểm hiện tại thì vấn đề mình gặp phải vẫn chưa xuất hiện tiếp nên mình nghĩ cách này ổn và do pin có vấn đề, mình xin cảm ơn