Hỏi/ Thắc mắc - Laptop lên nguồn nhưng không lên màn hình | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Laptop lên nguồn nhưng không lên màn hình

Chào mọi người,

Con laptop dell e6540 của mình tự nhiên một ngày đẹp trời bật không lên nguồn. Mình tháo hdd ra, chỉ cắm ssd thì chỉ lên nguồn không lên màn hình. Sau đó, mình mang ra tiệm check thử thì không lên màn thật. Thợ hơ nóng chip vga rồi bật lại thì lên màn hình. Thợ bảo là vga có vấn đề, cần đóng lại chip vga. Hên thì được 2 năm, xui thì chỉ vài tháng.

Minhf có mấy câu hỏi sau:

1. có phải máy mình bị lỗi vga thật? Nếu vậy thì ngoài cách cách đóng chip, còn có cách nào khác hay không?
2. đóng chip như vậy liệu tuổi thọ sử dụng có cao không? Máy sử dụng có ổn định không? Và nếu sau đó bị lỗi thì phải đi đóng lại đúng không?

văn khuyên

Búa Gỗ
1. Theo chủ quan mình thì nó có khả năng hư VGA. Và nếu hư VGA thì thì chỉ có cách đóng lại thôi.
2. Tuổi thọ VGA đóng là hên xui, máy thì sử dụng bình thường. Hư thì đóng tiếp và lại hên xui tiếp. Đây là bệnh chung của mấy con lap có VGA rời mà nó hư rồi.

inti8

Rìu Sắt Đôi
Tài khoản bị khóa
Bạn có thể kiểm tra xem đây có phải là sự cố mới với màn hình LCD của máy tính không. Sau đó kết nối màn hình ngoài hoặc tivi và khởi động lại để xem hình ảnh có xuất hiện không.
Nếu bạn vẫn có màn hình đen, sẽ là khôn ngoan khi nghĩ đến việc thay thế bo mạch chủ hoặc mua một máy tính mới bằng cách so sánh giá cả.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Thợ nói đúng nhé , nhưng đa số là đổ bệnh lại sau 1 vài tháng , còn dứt điểm là thay main {amazed}

Matt48

Búa Gỗ Đôi
Mình mới tiễn em lap Sony của vợ cũng bị như vậy ra đi mãi mãi. Lần 1 bị, mang ra bảo hành sony sửa, mấy ảnh kiểm tra xong, báo hoặc hàn cái gì đó, về xài được, bảo hành 6 tháng, hoặc thay main, cũng bảo hành 6 tháng. Mình nhờ sửa, xài được 1 năm, bị như vậy lại, và em ấy đã chính thức đi luôn.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Nội dung thợ nói là chính xác. Còn được 2 năm hay không thì do độ đẹp trai của bác thôi.

Ideas Life PC

Búa Đá Đôi
Tùy vào giá trị máy bạn mà nên thay main hay đổi máy mới nhé! Mình không ủng hộ việc khò chip hay làm lại chip.
Thường laptop card vega lỗi vậy thì kỹ thuật thu xác sẽ không tính main. Chỉ tính màn hình, ram, hdd, sạc thôi cái nào test ok thì tính cái đó ạ ?

Duc0508

Gà con
Tài khoản bị khóa
khả năng VGA có vấn đề bác ạ , mang ra hàng kiểm tra lại đi bác