This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Laptop không boot vào win được?

ToBaQuyen

Búa Gỗ
Chào mọi người.
Máy laptop của mình cài WIN10 LTSC.
Mở máy lên load WIN thì bị lỗi màn hình xanh.
Sau đó máy khởi động lại.
Khi khởi động chỉ hiển thị logo DELL xong rồi nhảy vào màn hình đen, không vào tiếp phần boot của win10.
Không thấy hiện thông báo gì.
Có ai biết cách khắc phục không ạ.

ToBaQuyen

Búa Gỗ
Máy mình chạy WIN10. Vẫn dùng bình thường. Hôm nay dở chứng, đang mở máy lên thì bị màn hình xanh. Sau khi khởi động lại thì chỉ hiển thị màn hình đen mà không có thông báo gì cả

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Nếu bạn không đụng chạm gì phần cứng thì có lẽ là do bản cập nhật của win gây lỗi. (Mình đoán mò thôi, không biết đúng không.)
Nếu dự đoán của mình là đúng thì chắc là cài lại win thôi.

ToBaQuyen

Búa Gỗ
Cảm ơn mọi người. Chắc phải cài lại win. Bản mình cài là vản full LTSC 2019 mà. Mới cài đc mấy bữa. Chán quá.

harukido

Búa Gỗ Đôi
cài lại WIN cho lành. xài bản đầy đủ đi với xem lại cấu hình thế nào ổ SSD hay HDD chạy win có khi nặng quá nó ko chạy đc cũng xanh lè đấy

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Đã có thêm thông tin > Nên có vài góp ý:
Dự đoán lỗi: -Mất (lạc) Boot, hoặc lỗi Update Pacth.
Khắc phục: + Nếu còn USB cài Win > Chạy setup > Repair xem sao.
+ Boot Win vào chế độ Safe Mode > Xong boot lại máy xem được chưa
+Dùng BootIce kiểm tra (hay nạp lại) MBR, PBR
-Lỗi driver do update bị lỗi > Cố gắng vào Safe Mode xem được không.
Nếu được thì Boot lại vào Windows > Check Update để cập nhật Win và Driver.

Giải pháp cuối cùng > Cài sạch lại Windows với ISO chính chủ nhá (Đừng cài Upgrate)

Chúc bạn fix được lỗi.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Cảm ơn mọi người. Chắc phải cài lại win. Bản mình cài là vản full LTSC 2019 mà. Mới cài đc mấy bữa. Chán quá.
Đối với thể loại này cần làm những thứ như:
- chạy Tool Check ổ cứng coi có bad không.
- chạy Tool Check RAM.

Đối với Dell thì có phần mềm Dell OS Recovery Tool tải nó về tạo usb boot phục hồi lại trạng thái ban đầu của máy xem có vào được không nhe. Xong rồi thì muốn nâng lên bản nào thì nâng

huuhieu012345

Rìu Sắt
Bác chụp tấm ảnh đăng lên bài để các bác soi lỗi hộ cho.
Dữ liệu máy ổ C của bác nhiều hay không? Vứt bỏ luôn được không? Nếu được thì dùng down cái ISO win 10 LTSC sạch 100% rồi dùng rufus ghi ra USB để cài lại win. Rồi chịu khó cài lại mấy phần mềm theo nhu cầu sử dụng của bác. Hoặc nhanh hơn là cứ down bản ghost win 10 LTSC full soft cho nhanh. Win 10 ngon hơn win 7 ở chỗ là không phải đi kiếm pack driver, mọi driver cứ có update lo. Cách cuối cùng mang ra tiệm bảo ngta cài lại win hoặc ghost cho nhanh!

0818001024

Gà con
Vào hirren boot quet virus
set default bios
test hdd
repair lại win
Làm hết nhiêu đó không được mang máy đến mình làm cho <phí 1 ly cafe>