Hỏi/ Thắc mắc - Laptop dell E5530 bị lỗi | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Laptop dell E5530 bị lỗi

freakwave14k

Búa Gỗ
Em chào các anh/chị.
Em không rõ là laptop bị lỗi gì nên trình bày từ đầu tới cuối cho rõ ràng ạ.
Máy em không nhận sạc, em tắt máy, tháo pin ra lắp pin lại. Khởi động lên thì được thông báo như link đính kèm. Trước giờ em không chỉnh sửa gì với các chế độ ahci, raid. Hay gì cả.
Mày mò trên google thì bấm F2 khi khởi động, chọn thành ahci, máy đã khởi động lên được.
Vậy không biết là lỗi gì và có ảnh hưởng gì tới ổ cứng hay quá trình sử dụng sau này không ạ.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Mình nghĩ khả năng là máy bạn hết pin cmos, lúc bạn tháo cục pin ra khỏi máy, xong gắn lại thì bios nó trở về mặc định ban đầu nên bạn ko boot vô đc win. Xong bạn phải chỉnh về đúng AHCI thì máy mới vô win được, khắc phục thì giờ thay pin cmos là dc.

freakwave14k

Búa Gỗ
Mình nghĩ khả năng là máy bạn hết pin cmos, lúc bạn tháo cục pin ra khỏi máy, xong gắn lại thì bios nó trở về mặc định ban đầu nên bạn ko boot vô đc win. Xong bạn phải chỉnh về đúng AHCI thì máy mới vô win được, khắc phục thì giờ thay pin cmos là dc.
Thay pin cmos xong có cần cài đặt gì không anh? Em sợ thay xong thợ quên không cài em không biết thì mệt ạ

freakwave14k

Búa Gỗ
Máy cũ quá rồi.
Khả năng cao là cạn pin CMOS. Như vậy sẽ không ảnh hưởng gì tới toàn bộ máy. Tuy nhiên, mỗi lần bật máy máy đều phải nhấn F2. Phương án khắc phục là ra tiệm, thay pin CMOS.
Vâng anh. Anh vui lòng cho em hỏi thêm, em có cắm sạc vào ổ điện, sạc không nhận, nghe tiếng tít tít liên tục từ sạc. Liệu có phải hỏng sạc không anh nhỉ?

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Thay pin cmos xong có cần cài đặt gì không anh? Em sợ thay xong thợ quên không cài em không biết thì mệt ạ
Pin này thay xong ko cần cài gì đâu bạn, chỉ có thay xong thì vào bios chỉnh lại ngày giờ cho đúng, và chỉnh cái hdd cho nó theo ahci như của bạn đang dùng là dc.