Hỏi/ Thắc mắc - Laptop cài win 10 tắt máy nhưng nguồn vẫn còn chạy | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Laptop cài win 10 tắt máy nhưng nguồn vẫn còn chạy

lasperpen

Búa Gỗ
E vô thẳng vấn đề luôn ạ, là e mới mua con laptop cũ ngoài shop mà sài win 7 e boot usb cài win 10 thì khi tắt máy nguồn vẫn hoạt động ( màn hình tắt , đèn wifi pin bluetooth tắt hết ạ)
E kiểm tra driver thì cài đầy đủ hết rồi và ứng dụng chạy ngầm cũng không có gì ngoài unikey và anti virus của windows ạ
không biết có bác nào bị tình trạng như em không ạ :(

lasperpen

Búa Gỗ
Làm sao bạn biết nó vẫn hoạt động, có tắt máy đúng cách không hay bạn úp màn hình xuống.
Là quạt laptop nó còn quay ạ e để 15p luôn nó vẫn còn hoạt động nghe quạt xè xè xè

lasperpen

Búa Gỗ
Nguồn hoạt động là cái gì ? Nguồn lúc nào cắm điện n chả hoạt động ? Tả thì tả cho rõ vào , quạt vẫn hoạt động hay đèn power vẫn sáng , tắt fast startup , cài lại driver màn hình , nếu ko dc thì kiếm usb cứu hộ vào winPE tắt thử , ko dc thù mang thợ nhé
Quạt trong laptop e nó còn quay á a e để máy 15p mà nó vẫn còn quay nghe xè xè luôn ạ

meebo

Rìu Vàng Đôi
Windows 10 phiên bản bạn cài là bao nhiêu ấy ?
Hồi xưa bệnh này hay bị với cả PC nữa. Nhưng dần dần sau này nó tự hết qua quá trình update phiên bản windows. Mình cài lại windows bản mới cũng không còn bị nữa.

lasperpen

Búa Gỗ
Windows 10 phiên bản bạn cài là bao nhiêu ấy ?
Hồi xưa bệnh này hay bị với cả PC nữa. Nhưng dần dần sau này nó tự hết qua quá trình update phiên bản windows. Mình cài lại windows bản mới cũng không còn bị nữa.
bảng 2004 á bác của bác farvartish

thienlybbs

Gà con
E vô thẳng vấn đề luôn ạ, là e mới mua con laptop cũ ngoài shop mà sài win 7 e boot usb cài win 10 thì khi tắt máy nguồn vẫn hoạt động ( màn hình tắt , đèn wifi pin bluetooth tắt hết ạ)
E kiểm tra driver thì cài đầy đủ hết rồi và ứng dụng chạy ngầm cũng không có gì ngoài unikey và anti virus của windows ạ
không biết có bác nào bị tình trạng như em không ạ :(
Ngày xưa mình dùng laptop HP cũng bị y như vậy, lỗi do pin bios trong main

meebo

Rìu Vàng Đôi
bảng 2004 á bác của bác farvartish

Ừm, trước giờ mình toàn tự tải từ bộ cài gốc của Microsoft về dùng hoặc bản Recovery của nhà sản xuất laptop do lo ngại những bản windows anh em làm có trục trặc. Không phải bản anh em làm không tốt hay lỗi gì cả nhưng nhiều khi không thể lường được những phát sinh vô hại với PC, máy ảo lại trở nên cực kỳ khó chịu trên laptop.
Laptop trong mắt mình luôn ỏng ẹo khó chịu hơn PC.

Bạn thử tải từ Microsoft (công cụ Download Tool sẽ download về bản ISO mới nhất) hoặc link gốc microsoft trên diễn đàn cài xem sao nhe, nhớ chuẩn bị Driver cho laptop chủ yếu như VGA, Network và Wifi:

Còn một điều nữa mà mình thấy hơi nguy hiểm (có thể bỏ qua) up thất bại là ôm hận:
Update firmware (BIOS) laptop của bạn lên version mới nhất có thể.