Hướng dẫn - Laptop bị chậm | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Laptop bị chậm

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Mình có chiếc laptop Samsung NP-N150-Plus màn hình 10.1", cpu Atorm N450 1.66Ghz 1 nhân 2 luồng, ram ddr2 1gb/800Mhz, ổ cứng hdd 250gb, cài win7 starter nhưng chạy rất chậm. Sau đó mình nâng cấp: ổ ssd 120gb, ram ddr2 2gb/800Mhz và cài win10 home x86 (32bit) kích hoạt và đã update lên build 19042.844 nhưng cải thiện tốc độ không đáng kể. Kiểm tra task manager thì thấy 99% cpu.
Bạn nào có hướng giải quyết thì tư vấn giùm mình với. Do nó nhỏ pin lâu nên vk nó thích để check mail, đọc báo.
Chân thành cảm ơn!

truongxd54

Búa Đá
chắc máy lâu rồi nên mới thế, chứ ổ ssd lên rồi mà còn bị cpu 99% nhỉ.

thanhthientd

Live Loving As Jesus
Máy này ssd rồi thì anh nên cài Windows 7 hoặc XP thôi, vì CPU yếu lắm rồi. Anh có thể thử Windows 8.1 chứ đừng nên xài Windows 10

Em giới thiệu những bản Windows này của bác @anhdv chạy ổn và rất nhẹ mượt

Windows 8.1:

Windows 7:

Windows XP:

Còn không được nữa chắc mua máy mới thôi anh ^^

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Máy này là CPU yếu, chỉ thích hợp sử dụng Windows XP thôi anh nhé.
Máy zin ram 1gb, ổ hdd 250gb, hdh win7 starter. Mình có check xem yêu cầu phần cứng của win10 x86 thì cpu chỉ cần 1ghz, ram 1-2gb, nên thấy con này cpu 1.66, ram đã lên 2gb. Nó vẫn chạy nhưng rất chậm. Không biết có lỗi gì trong main không?
À mà có nên update bios không các bạn?

love2learnonline

Rìu Sắt
Máy zin ram 1gb, ổ hdd 250gb, hdh win7 starter. Mình có check xem yêu cầu phần cứng của win10 x86 thì cpu chỉ cần 1ghz, ram 1-2gb, nên thấy con này cpu 1.66, ram đã lên 2gb. Nó vẫn chạy nhưng rất chậm. Không biết có lỗi gì trong main không?
Con này cổ quá rồi bạn, như bác @Hinun97 nói ở trên đó, bạn nên cài Windows XP, mà tìm bản lược bớt cho gọn nhẹ. Như cấu hình bạn đã nâng cấp thì vẫn không đủ cho Win 10 chạy. Nâng cấp CPU thì là không thể vì dòng máy này ko phổ thông. Nếu bạn kiếm được "drive version" mới cho bios thì hoàn toàn nên tại sao không?
Mình vẫn đang dùng mấy con lap và PC cổ - từ những năng 2010 -2011 đến nay và vẫn giữ được sk cho nó chạy, nên mình rất hiểu các dòng máy cổ lỗ mà lại chạy Win 10 và Office 2019, 2020 và những PM hay dùng khác nữa - Nên muốn chạy các PM tại thời điểm bây giờ thì ko có cách nào khác là phải nâng cấp lap/PC thôi.

Sửa lần cuối:

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Con này cổ quá rồi bạn, như bác @Hinun97 nói ở trên đó, bạn nên cài Windows XP, mà tìm bản lược bớt cho gọn nhẹ. Như cấu hình bạn đã nâng cấp thì vẫn không đủ cho Win 10 chạy. Nâng cấp CPU thì là không thể vì dòng máy này ko phổ thông. Nếu bạn kiếm được "drive version" mới cho bios thì hoàn toàn nên tại sao không?
Mình vẫn đang dùng mấy con lap và PC cổ - từ những năng 2010 -2011 đến nay và vẫn giữ được sk cho nó chạy, nên mình rất hiểu các dòng máy cổ lỗ mà lại chạy Win 10 và Office 2019, 2020 và những PM hay dùng khác nữa - Nên muốn chạy các PM tại thời điểm bây giờ thì ko có cách nào khác là phải nâng cấp lap/PC thôi.
Laptop này sx năm 2011, cpu cùng thời là core i đời đầu, không biết main nó có hỗ trợ không? Nếu có thì mua con i5 thay vô, vì thấy bán cũng rẻ. Không biết check bằng cách nào? Bạn biết chỉ giùm nhé, cám ơn nhiều.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Laptop này sx năm 2011, cpu cùng thời là core i đời đầu, không biết main nó có hỗ trợ không? Nếu có thì mua con i5 thay vô, vì thấy bán cũng rẻ. Không biết check bằng cách nào? Bạn biết chỉ giùm nhé, cám ơn nhiều.
chip antom là dòng đóng chết trên main , thay đồng nghĩa với vất tiền đi

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Đó là những thông số của phần cứng thời hiện đại. Chứ áp lên phần cứng 10 năm trước là không được đâu. Con lap này mình đã tets qua rồi, chỉ duy nhất Windows XP là dùng được thôi.

love2learnonline

Rìu Sắt
Mình xem lại bài viết của bạn thì nhu cầu của bạn cho em lap này chỉ check mail & đọc báo thì dựa trên lời của bác
@Hinun97 là dùng Win XP thôi là ok bạn ak. Bác ấy cũng đã thử em nó rồi...
Vs:
Mình cũng hay "lọ mọ" upgrade dòng lap cổ. Ngày xưa mình đã từng sang Thái lùng mua em Dell Laitude (cpu 266hz) - loại two hand với giá 650$, thời đó ở VN mình thì ai đó dùng Lap vẫn là đồ... xa xỉ😜
Ấy vậy mà sau 1 thời gian mình vứt xó... và mua 1 em Toshiba Satelite 1000 nguyên hộp từ Mỹ (nhờ xếp đi hội thảo mua giúp). Điều mình muốn nói là em Dell này rất bền, mình dùng lâu mà không thấy hỏng (lúc đó là chạy Win Me), có lần bị lỗi Win, mình mang lên phố chuyên sửa chữa và bán đồ MT là Lý Nam Đế (HN), chuyên gia xem chán 1 hồi và phán 1 câu: "em chịu ko sửa được a ak". Mình mang về và thầm nghĩ mình thử vọc xem sao....😎 Điều này cũng dễ hiểu vì thời đó người dùng Lap chưa phổ thông và lẽ đương nhiên là các bác thợ sửa MT cũng ít "va" và có KN sửa...
Nhờ có chút tiếng Anh (đọc hiểu), mình xem mã lỗi và hiển thị trên màn hình và vào trang chủ của nsx Dell để tìm hiểu... sau khoảng 2 ngày (mình đi làm, rảnh trưa, hoặc tối về có thời gian lại xem) thì mình fix được lỗi win đó.
Từ đó và những lần sau này, nó như 1 động lực rất lớn để mình tự tin hơn để "tự xử" hầu hết mọi tình huống mà trong quá trình dùng MT mình gặp phải, ngay cả hiện tại.
Câu chuyện ở đây mình muốn nói với bạn rằng: hãy tự tin, tìm hiểu, dựa trên 1 số phương pháp đơn giản để mình có thể tự mình làm chủ thiết bị của mình.

Sửa lần cuối:

Shiny

Rìu Sắt
cấu hình này thì em nói thật bác nên tháo ssd ra rồi mua con lap mới rồi kêu người bán ráp con ssd của bác vào chứ lắp ssd vào con này thì phí ssd ra :)) Cấu hình lap này còn thua cả smartphone giá rẻ thì chạy win 7 10 sao {big_smile}

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Laptop ra mắt lúc nào thì đi cùng với Hệ điều hành ra mắt/đang hoạt động lúc đó. 2011 là thời của Windows 7, bạn chỉ nên giới hạn cho em nó từ Windows 7 quay đầu về trước. (XP, Windows 7 Starter, Windows 7 Lite). Windows 10 yêu cầu cấu hình thấp nhưng chạy được là một chuyện, chạy có tốt không lại là chuyện khác

Một lựa chọn nữa với những máy đời cổ là chạy các Distro Linux, Distro nào nhẹ thì chạy. Tránh Chrome ngốn RAM/CPU ra, chọn trình duyệt nhẹ nhàng thôi.

Qua năm tháng, các bóng bán dẫn trên các mạch điện tử chết dần đi và đây là nguyên nhân làm cho hiệu suất phần cứng giảm dần dần. Trong khi công nghệ ngày một phát triển, đặc biệt tiêu chuẩn với các trang web tăng lên, nhiều animation hơn, đẹp hơn, bảo mật hơn và cũng nặng hơn nữa.
Cách đây khoảng 15 năm, nhạc 32 kbps nghe ra giai điệu, ra tiếng là thấy sướng rồi, nay thì cứ phải 320 kbps là minimum, lossless, DSD... Youtube trước 360p, giờ thì 1080p, 4k...

Nói vậy để bạn hiểu, cái gì cũng có thời hoàng kim của nó, khi qua giai đoạn đó rồi, nâng cấp để phù hợp với thế giới xung quanh là tất yếu, nếu như không muốn tụt hậu.

Tóm lại, mua cho bà xã 1 cái máy tính bảng đi bạn nhé.

Sáng thứ Hai đầu tuần, comment vui vẻ đôi lời.

==================================================

p/s: bổ sung tấm ảnh mình mới lab thử trên VMware.

CPU: 1 core
RAM: 1GB
Browser: Opera Portable
Office soft: MS Office 2010 Pro

Sửa lần cuối:

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Cám ơn bạn @GloryVNz đã nhiệt tình tư vấn. Bạn có bản win7 lite x86 cho mình xin, chắc cài lại về win7 cho nhẹ

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Mình test bản Windows 7 Lite Ultimate từ blog lehait, rất nhiều bác chế cháo món này nên tự do lựa chọn nguồn phù hợp nhé.

Mã:
https://lehait.net/win7lite2018

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Mình test bản Windows 7 Lite Ultimate từ blog lehait, rất nhiều bác chế cháo món này nên tự do lựa chọn nguồn phù hợp nhé.

Mã:
https://lehait.net/win7lite2018
Cám ơn bạn.
Phía trên có bạn @thanhthientd tư vấn bản 8.1 của @anhdv , mình mở xem thấy ghi rất nhẹ (có kèm hình ảnh check), cpu chỉ chiếm 1%/3.39Ghz và ram 17%/3Gb full soft. Không biết cài bản này ổn không bạn?

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Bạn có thể thử, chưa tốt thì cài bản khác, là kỹ thuật không nên ngại cài Win!
Tư duy ông IT phải đến mức đến nằm mơ cũng mơ ra việc cài Win thì điền key nào, phần mềm gì, đó mới là dân chuyên nghiệp. :cool: