Thảo luận - Laptop ASUS S510 khởi động vào USB cài WIN 10 ko được. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Laptop ASUS S510 khởi động vào USB cài WIN 10 ko được.

desperadovn

Búa Gỗ Đôi
Bình thường mình cài WIN 10 cho Laptop theo chuẩn UEFI thì khi máy boot vào USB nhanh.
USB: FAT32 - Actived

Mà sao con ASUS này nó bị làm sao. Gắn vào đợi cả buổi 15' mà ko thoát khỏi cái logo ASUS. Không có mấy viên bi quay quay chỉ có mỗi 1 logo ASUS.
- Dùng UltrISO để tạo thì cũng bị treo ở logo
- Dùng Rufus tạo xong cũng bị treo ở logo

Gắn USB qua Laptop LG, Dell thì bình thường, ko bị treo.
Đành ngậm nguồi Convert SSD về MBR và dùng Legacy. Vậy mà nó chạy được. Muốn điên người :(. Mà ngặt nỗi cài chuẩn Legacy thì SSD chỉ có 1 phân vùng C duy nhất. SSD chưa được tạo phân vùng. Đúng ra phải có 1 phân vùng 500MB
Bản WIN 10 mới này bị lượt bỏ hay sao?

Có bạn nào gặp trường hợp này ko?

hoang sanh

Búa Gỗ
ssd chưa tạo đc phân vùng là sao. mình nhớ mình vẫn chia phân vùng cho nó mà.
phải có phân vùng 500mb là bác cài nó mới có, cài bằng file iso. chứ ghost uefi em chưa thấy phân vùng 500mb bao giờ.

desperadovn

Búa Gỗ Đôi
ssd chưa tạo đc phân vùng là sao. mình nhớ mình vẫn chia phân vùng cho nó mà.
phải có phân vùng 500mb là bác cài nó mới có, cài bằng file iso. chứ ghost uefi em chưa thấy phân vùng 500mb bao giờ.
SSD mình chuyển sang MBR để cài. Cài xong chỉ thấy có 1 phân vùng C. Đúng ra nó phải có thêm phân vùng 500MB nhưng mà ko có.

panwenfu

Rìu Chiến
Cái này là bạn chưa định dạng GPT cho ổ SSD và Bios đang ở legacy nên bạn chuyển sang mbr cho ssd thì cài được
Cách làm:
Chỉnh bios sang UEFI/Boot USB hỗ trợ Uefi vào WinPE 64bit
Phân vùng lại bằng các phần mềm chuyên dụng trong WinPE
Mount bộ cài Win 10/Chạy file setup.exe
Nếu bạn thành công thì phân vùng boot uefi là 96 mb

lamchelseafan

Búa Gỗ
Trước đó ổ SSD này đã được chia bằng phần mềm của hãng thứ ba nên chỉ có 1 phân vùng. Nếu chia đĩa trực tiếp bằng win 10 dù là legacy hay UFFI thì nó mới có thêm từ 2 đến 3 phân vùng phụ. Muốn cài win 10 UFFI thì việc đầu tiên là enable UFFI trên BIOS đồng thời đưa ổ SSD về dạng unallocated tức xóa hết các phân vùng sau đó mới chia đĩa lại bằng chính win 10

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cái này là bạn chưa định dạng GPT cho ổ SSD và Bios đang ở legacy nên bạn chuyển sang mbr cho ssd thì cài được
Cách làm:
Chỉnh bios sang UEFI/Boot USB hỗ trợ Uefi vào WinPE 64bit
Phân vùng lại bằng các phần mềm chuyên dụng trong WinPE
Mount bộ cài Win 10/Chạy file setup.exe
Nếu bạn thành công thì phân vùng boot uefi là 96 mb
Chính xác là do đang bật legacy, còn cái uefi méo hiểu sao máy mình nó tận 500mb dù xài thực tế có tầm 30mb