Hỏi/ Thắc mắc - Lắp SSD mà thời gian boot win bằng thời gian boot win bằng HDD? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lắp SSD mà thời gian boot win bằng thời gian boot win bằng HDD?

Vln Nghiatd

Búa Gỗ
Chào các bác,
Mình mới lắp SSD và cài lại win mới trên SSD crucial bx500 240GB, tuy nhiên thời gian boost win của mình là khoảng 14.6s tức là bằng thời gian boost win trên hdd cũ của mình. Mình dùng ssd để boost win và cài sotf, mua caddy bay để dùng hdd lưu data.
Bác các cho mình hỏi cách khắc phục boost win chậm với, thấy ssd boost tầm 3-4s là xong rồi.
Cảm ơn m.n nhiều...

ảnh minh họa boost win bằng SSD,

Hamano Kaito

Moderator
Máy mấy đứa bạn mình toàn 3.4s không í bác

Bạn kiêu bạn của bạn chụp hình rồi gởi lên đây cho A/C/E xem 3 đến 4 giây thử xem ! Khởi động của SSD tính từ lúc màn hình nó load 1 vòng của WIN (cái vòng giống lúc cài Win ấy) đến màn hình đăng nhập là hết (giống y chang như #2 nói)
Nếu mà tính như vậy thì 3 đến 4 giây thì còn tin được. Chứ load hết vào Win mà 3 ,4 giây có ở đó THÁNH SSD rồi {rofl}{rofl}, hay là WIN mới cài ko có gì nên mới vậy (Mà mới cài cũng chưa chắc load được như vậy)

Gaucon0204

Rìu Sắt Đôi

Còn đây là cấu hình của nó, máy rất cũ, 8 năm rồi, lúc mua cài win gốc là win7 basic.

Nếu bật fast startup thì vào đến màn hình desktop 21-22s.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Mình từ lúc nhấn nguồn tới lúc vào giao diện windows bên trong load xong tầm 30-60s nè bạn :D ngày trước tận 5 phút

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Chào các bác,
Mình mới lắp SSD và cài lại win mới trên SSD crucial bx500 240GB, tuy nhiên thời gian boost win của mình là khoảng 14.6s tức là bằng thời gian boost win trên hdd cũ của mình. Mình dùng ssd để boost win và cài sotf, mua caddy bay để dùng hdd lưu data.
Bác các cho mình hỏi cách khắc phục boost win chậm với, thấy ssd boost tầm 3-4s là xong rồi.
Cảm ơn m.n nhiều...

ảnh minh họa boost win bằng SSD,
Xem phần đính kèm 12955
SSD có khác. Tôi mất 50s từ lúc sáng màn hình đến lúc hiện logon. Và 20s để load sau khi gõ pass.

Vln Nghiatd

Búa Gỗ
Win10 bật fast startup thì hdd n chả vậy . lắp kèm hdd qua caddybay n cũng giảm tốc độ khởi động . tôi tưởng 1p có thể than chứ 13-14s thù tôi chịu
Bạn kiêu bạn của bạn chụp hình rồi gởi lên đây cho A/C/E xem 3 đến 4 giây thử xem ! Khởi động của SSD tính từ lúc màn hình nó load 1 vòng của WIN (cái vòng giống lúc cài Win ấy) đến màn hình đăng nhập là hết (giống y chang như #2 nói)
Nếu mà tính như vậy thì 3 đến 4 giây thì còn tin được. Chứ load hết vào Win mà 3 ,4 giây có ở đó THÁNH SSD rồi {rofl}{rofl}, hay là WIN mới cài ko có gì nên mới vậy (Mà mới cài cũng chưa chắc load được như vậy)
đây là cái của thằng bạn nó mới gửi mình này các bác, nó cũng dùng được hơn 6 tháng rồi

Hamano Kaito

Moderator
@Vln Nghiatd | Bạn có đối chiếu với thời gian load boots ko vậy ? Tức là thời gian từ lúc bios hiện đến lúc vào Win và khởi tạo app hoàn tất đấy. Dùng điện thoại quay lại thử xem bạn.
Mình muốn gặp trường hợp này, vì nếu có thì vui lòng chỉ A/C/E trong đây để biết cách để có thể khởi động nhanh được như vậy nữa chứ ! ?
------------------
À sẵn đó bạn xem cái hình bên trên mà bạn @Gaucon0204 up kìa bạn. Bạn hãy xem cho kỹ thời gian khởi động, đừng xem từ app mà xem từ taskmanager ấy, kinh hoàng ko !??? {rofl}{rofl}{rofl}

VoDanhPhD

Rìu Chiến
- Máy mình thì dùng SSD cùi bắp tứ mấy năm trước - khi khởi động mất khoảng 25-27 giây !
Nếu muốn nhanh thì bạn tối ưu các App khởi động cùng hệt thống + nâng cấp phần cứng SSD,CPU .... + và chỉnh tùy chọn BIOS phù hợp :

Biglion

Búa Gỗ Đôi
Khởi động Win 3s-4s :rolleyes: ?

Chưa thấy bao giờ, mà cũng không tin luôn á

Bim Sponges

Rìu Vàng
Máy mình:

Nhưng thực tế bạn đừng tin tưởng vào mấy con số này quá, vì không phải lúc nào nó cũng vậy. Không phải lúc nào khởi động lên cũng cùng 1 con số đâu.

Sửa lần cuối:

nhoxboy2010

Rìu Sắt Đôi
Bật fastboot lên rồi đo lại xem.
Khởi động mà tốn 3-4s thì chắc xài SSD NVMe, chứ Sata 3 thì làm gì nhanh như vậy được.