Hỏi/ Thắc mắc - Lắp SSD mà thời gian boot win bằng thời gian boot win bằng HDD? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lắp SSD mà thời gian boot win bằng thời gian boot win bằng HDD?

HaMinhGiang

Rìu Sắt
Ổ ssd nó có nhiều loại, cùng thương hiệu nhưng loại cao cấp đọc/ghi nó gấp mấy lần loại rẻ tiền. Tốc độ đọc/ghi nhanh thường là M.2 NVMe, có cái đọc/ghi tới 3000Mb/s. Còn sata 3 thì thường đọc/ghi max chỉ 550Mb/s.

ntai98

Búa Gỗ
Win10 bật fast startup thì hdd n chả vậy . lắp kèm hdd qua caddybay n cũng giảm tốc độ khởi động . tôi tưởng 1p có thể than chứ 13-14s thù tôi chịu
lắp kèm hdd qua caddybay nó cũng giảm tốc độ khởi động nửa hả ?

khangann

Gà con
Mình xin có ý kiển nếu laptop bạn có sử dụng card VGA rời của AMD thì bạn nên tải Drive VGA của AMD cài vào ( nhớ đúng mẫu mã), tốc độ khởi động sẽ nhanh lên.

nguyenkhang95

Búa Đá
Làm gì có chuyện khởi động Win bằng SSD mất có 3 4s ngay cả bản win mới cài xong chưa cài phần mềm gì cũng chả dc như vậy!

Bạn kiêu bạn của bạn chụp hình rồi gởi lên đây cho A/C/E xem 3 đến 4 giây thử xem ! Khởi động của SSD tính từ lúc màn hình nó load 1 vòng của WIN (cái vòng giống lúc cài Win ấy) đến màn hình đăng nhập là hết (giống y chang như #2 nói)
Nếu mà tính như vậy thì 3 đến 4 giây thì còn tin được. Chứ load hết vào Win mà 3 ,4 giây có ở đó THÁNH SSD rồi {rofl}{rofl}, hay là WIN mới cài ko có gì nên mới vậy (Mà mới cài cũng chưa chắc load được như vậy)
laptop của tôi lúc trước từ lúc ấn power đến lúc vào đến desktop là khoảng 3s, bây giờ cài nhiều ứng dụng, services nó chạy ngầm nhiều nên ko còn đc ở 3s. Nói là để bạn thấy rằng lắp ssd có trường hợp khởi động là 3s, còn tin hay ko là ở bạn, ko nhất thiết phải chứng minh.

Hamano Kaito

Moderator
@minhduy.spc | Có cần bạn chứng minh đâu ? Máy mình cũng vậy thôi, mới cài Win chưa có cài thêm ứng dụng thì load rất nhanh nhưng khi cài thêm vào thì sẽ load chậm hơn tí
Và 1 điều cần để ý nữa | mình chắc chắn các bạn ko để ý
Khi các bạn tắt máy nhất là laptop thì nó còn cục pin trong laptop. Đấy chính là yếu tố khởi động sẽ nhanh hơn desktop. Vì cục pin trong laptop đó nó giữ 1 phần nguồn cho hdd (nếu bạn để chế độ fast boot). Khi boot win startup sẽ rất nhanh
Còn đối với máy desktop thì khi tắt máy các bạn nếu ko tắt luôn nguồn cấp điện, tức là rút luôn cái dây (hoặc nhấn nút tắt) cấp nguồn. Thi khi khởi động sẽ nhanh hơn là tắt hẵng nguồn (tức là rút dây cắm điện đấy)
------
Mình test thì thấy vậy ! trên máy desktop của mình

Vấn đề sau khi lắp SSD nó khởi động nhanh hơn HDD thì là chuyện đương nhiên, chỉ ko hiểu sao mọi người cứ phải khúc mắc cái vụ từ lúc ấn power đến lúc vào desktop là 3-4s có đúng hay ko.
Máy của mình ko đc 3s, nhưng ko có nghĩa là máy người khác không đc như thế.

Hamano Kaito

Moderator
@minhduy.spc | Các bạn trước đó thắc mắc là vào tận desktop load hết ứng dụng mà tốn 3s | ý của các bạn ấy là vậy trong đó có mình
Chứ chạy tới màn hình chào mừng thì mình chắc chắn là nhiều máy sẽ đạt được. Cái vấn đề là load app ở trong dekstop hết 3s đấy

tuongcfc

Gà con
Chào các bác,
Mình mới lắp SSD và cài lại win mới trên SSD crucial bx500 240GB, tuy nhiên thời gian boost win của mình là khoảng 14.6s tức là bằng thời gian boost win trên hdd cũ của mình. Mình dùng ssd để boost win và cài sotf, mua caddy bay để dùng hdd lưu data.
Bác các cho mình hỏi cách khắc phục boost win chậm với, thấy ssd boost tầm 3-4s là xong rồi.
Cảm ơn m.n nhiều...

ảnh minh họa boost win bằng SSD,
Xem phần đính kèm 12955
Hi bác
Thường thì dòng ổ ssd Msata 3 2.5 như bạn thay này thì khởi động mình thấy nó dao dộng trên dưới 10s - 20S bác ah tùy vào cấu hình máy mạnh khỏe khác nhau, đời cũ mới nữa, hoặc hãng ssd nữa rất nhiều hãng tốc độ cũng có chênh lệch
Bác bảo máy của bạn bạn khởi động 3-4s thì xem là máy gì đã dùng ssd gì máy cao cấp dùng ssd chuẩn pcie thì dưới 5s là bình thường
Bác có thể cài lại win khác xem sao nếu ko đc thì mang qua trung tâm uy tín gần nhất ktra cụ thể thử loại ssd khác xem nữa
Chúc bác sửa máy ok!

Theiaz

Rìu Sắt Đôi
Bạn kiêu bạn của bạn chụp hình rồi gởi lên đây cho A/C/E xem 3 đến 4 giây thử xem ! Khởi động của SSD tính từ lúc màn hình nó load 1 vòng của WIN (cái vòng giống lúc cài Win ấy) đến màn hình đăng nhập là hết (giống y chang như #2 nói)
Nếu mà tính như vậy thì 3 đến 4 giây thì còn tin được. Chứ load hết vào Win mà 3 ,4 giây có ở đó THÁNH SSD rồi {rofl}{rofl}, hay là WIN mới cài ko có gì nên mới vậy (Mà mới cài cũng chưa chắc load được như vậy)
Chắc SSD cổng PCI ah. chứ M2-SATA cũng tầm 10s. nếu chưa cài soft thì 6-8s gì đó

Shiny

Rìu Sắt
do main máy nữa ko phải main máy nào khởi động win cũng nhanh , trc mình dùng main asus vs ssd 860 evo thì tầm khoảng dưới 10s là khởi động xong win , từ khi nâng cấp lên chạy main asrock thì khởi động chậm hơn hẳn , nếu set bios là ultra fast boot của asrock thì đúng là nó khởi động 3-4s là xong nhg set như vậy từ sau là ko cho bật bios hay boot các thiết bị cắm ngoài như usb nên cuối cùng mình phải set lại thông qua advanced của windows để tắt ultra fast boot đi .

Hamano Kaito

Moderator
Để nói đúng phải là cổng giao tếp với SSD. Nếu nó hỗ trợ sata3 sẽ khác với sata2 và m.2 và ......Tuy là main nhưng trong mainboard có cổng sata2 và sata3 và m.2. Nếu gắn ở sata2 sẽ cho ra kết quả khác với 2 cái còn lại mình cũng đã test thử trên con mainboard cùi mít của mình
Đã thử trên cổng sata2 với điều kiện là copy file trên 2GB từ HDD qua SSD thì thấy ban đầu nhanh nhưng tí xíu nữa nó tuột xuống
Đã thử trên cổng sata3 như trên thì thấy tốc độ copy nó ổn định hơn cũng có tuột nhưng ko ít đi.
M.2 thì chưa có nên ko thử được
----------
Qua bài test đó thì các bạn cũng đoán được tốc độ khởi động nó phụ thuộc vào cổng kết nối đến SSD đang sử dụng nữa.

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Máy mấy đứa bạn mình toàn 3.4s không í bác
SSD nó có nhiều loại mà bạn, loại trung bình thì đọc ghi 550 giá từ 1tr trở xuống, đọc ghi trên 1000 thì từ 1-2tr, còn loại cao cấp hơn nữa thì từ 3tr trở lên tốc độ đọc ghi rất khủng...nó cũng đồng nghĩa tỷ lệ thuận với tg boot vào win nhanh hay chậm và còn nhiều cái linh tinh khác nữa....cái gì nó cũng có giá của nó mà {bye} {bye} {bye}

Hamano Kaito

Moderator
máy mình lg gram sao nó khởi động chậm thế nhỉ, mười mấy giây. riêng cái logo LG load lên đã mất gần 10s rồi :))

Khi dùng SSD hay HDD đừng để ý đến cái Logo của BIOS. Bạn hãy để ý đến cái logon của Win khi load ấy. Bỏ qua BIOS đi ko tính cái đó, vì BIOS là lúc máy kiểm tra phần cứng, nếu đủ nó mới chạy tiếp sau đó trả lại cho boot của Win từ lúc này HDD và SSD sẽ đảm nhận vai trò của nó

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Khi dùng SSD hay HDD đừng để ý đến cái Logo của BIOS. Bạn hãy để ý đến cái logon của Win khi load ấy. Bỏ qua BIOS đi ko tính cái đó, vì BIOS là lúc máy kiểm tra phần cứng, nếu đủ nó mới chạy tiếp sau đó trả lại cho boot của Win từ lúc này HDD và SSD sẽ đảm nhận vai trò của nó
Tính từ lúc màn hình đăng nhập của win hiện ra tới khi vào màn hình destop đúng ko ạ?

Hamano Kaito

Moderator
Tính từ lúc màn hình đăng nhập của win hiện ra tới khi vào màn hình destop đúng ko ạ?

Tính từ lúc logon bios mất, tức là win nó load 1 vòng đấy. Nếu dùng fast boot khó nhận biết lắm, vì bios vừa trả cho ssd là nó nhảy vào màn hình đăng nhập liền. Khá nhanh còn HDD thì sẽ nhận thấy rõ nhất