Hướng dẫn - Lắp đặt, sử dụng ổ SSD và ổ cứng HDD trên cùng một laptop | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Lắp đặt, sử dụng ổ SSD và ổ cứng HDD trên cùng một laptop

Administrator

Administrator
SSD Solid-State hiện nay đã trở lên phổ biến hơn , chúng cũng được nhiều người dùng hơn vì độ tin cậy , tốc độ và hiệu suất đã được cải tiến rất nhiều.. Các ổ Solid-State có kích thước nhỏ gọn , hoạt động êm ái, chống sốc. Độ bền của SSD cũng tốt hơn so với HDD do cấu tạo vật lý của SSD là các chip nhớ cố định. Còn HDD sẽ phải hoạt động liên tục bằng cách sử dụng trục quay và đĩa từ. Tuy nhiên, nhược điểm duy nhất của ổ đĩa thể rắn là chúng có giá quá cao so với ổ đĩa cứng HDD.

Để tăng cường hiệu năng của máy tính, một số anh em thường sử dụng cả ổ cứng (Ổ đĩa cứng) và SSD (Ổ đĩa thể rắn) trong hệ thống máy tính . Tốc độ và hiệu suất của SSD sẽ giúp hệ thống hoạt động nhanh hơn hiệu suất tốt hơn, trong khi máy tính vẫn có khả năng lưu trữ tốt của của ổ cứng HDD.

Trên laptop bạn có thể lắp ráp ổ SDD và ổ HDD bằng cách sử dụng loại ổ 2.5-inch cổng mSATA hoặc M.2 SSD . Hãy tháo vỏ máy laptop và kiểm tra xem trên máy của bạn có các khe cắm mở rộng để kết nối SSD hay không. Các cổng kết nối của SSD mSATA và SSD M.2 có cấu tạo khác nhau. Bạn cần tìm hiểu kỹ thông số trên bo mạch của máy vì SSD M.2 cần khe cắm M.2, trong khi đó SSD sử dụng mSATA bạn có thể sử dụng khe cắm mini-PCIe. Các khe cắm M.2 có kích thước nhỏ hơn và không tương thích với SSD mSATA trong khi mini-PCIe có kích thước lớn hơn khe M.2. Quá trình này bạn cần phải kiểm tra cẩn thận , máy của bạn có khe cắm loại nào mình sẽ mua SDD tương thích với loại khe cắm đó .

PIVZarcbWCNrzSzLhlZhqfiX8IwBFpBZ3gn_HQvxcU2WijlKeEfmnnQRJNos2y0iJ8Xooh54f2NYIJndwIxzv18img7iSQ8yzhjbNhw3aRj4-bL3F4Eez-eW8bT4vImgLaepa0hMtqv2qaZcBQtg8-t8cIR4Yys6_lEgiEF0XQEuu_w0mfUc63PSimZxI35UaI0_xGYE.jpg

Laptop của bạn có khe cắm Mini-PCI

Giao tiếp mSATA (mini SATA) . Các SSD mSATA đều tuân theo các quy định của chuẩn SATA III

PCIe mini là khe cắm chủ yếu được sử dụng chocard mở rộng khả năng không dây cho máy tính như : modem, Bluetooth, thẻ SIM mạng, v.v.

Bạn có thể sử dụng khe cắm này để lắp ráp ổ đĩa thể rắn mSATA . Trước khi thực hiện bạn cần kiểm tra xem kích thước khoảng trống của máy tính vì ổ đĩa thể rắn SSD mSATA có chiều dài khác nhau

Trên thị trường có hai loại SSD mSATA, một loại SSD mSATA có chiều dài đầy đủ là 30 x 50,95 mm và SSD mSATA có chiều dài bằng một nửa với kích thước 30 x 26,8 mm.

uSHNURHV_IyTXwH0n3O8vsN-cfvgjnWomYlDJBdfJZB-h0dN0yVndA-YTdVYKjDq4PvvEMgydm_qSpBUbUJ2h7TYJsXrIHQ1hQZK4StLaYimyK9m2I2OZocFWJxZOE_lzBa_YPCMmUWyFYzGJtsisCtIay9McJCz0XZa-0xapJmgH8bSWeJKsbM4hLAoFlFCrn_fT7dr.jpg

SSD mSATA chiều dài đầy đủ và SSD mSATA ngắn hơn

ePOkyeqAJWgZR4uXl72h4BKB1bmu66AfQsmxmSDl0hMjoWl1-PCTMRehDnNhKCZuYX0FAXXoDe6ZuWwuwkqCD_z4izIgJqQfT0zx9OuN-SC9B4uPP6HySVP3cJpEW2phji2BhQLM--b-vC5qPsZRdVRIluqpCPetk3oXc1KwAtQ4k5FxVaHf1LSI0-sawimSUINWslf_.jpg

Bạn cần kiểm tra khoảng trống khe cắm SSD trên bo mạch thích hợp với loại ổ SSD nào

Laptop của bạn có khe cắm M.2 SSD

Công nghệ M.2 được thiết kế thay thế chuẩn cho các thiết bị di động. M.2 SSD nhanh hơn và đáng tin cậy về hiệu suất và tốc độ so với SSD mSATA.
M.2 là công nghệ mới , nếu laptop của bạn mới mua gần đây hãy tìm hiểu xem có thêm công nghệ này không nhé

Khe M.2 có kích thước nhỏ hơn rất nhiều so với mSATA , khe cắm này rất phù hợp và hoàn hảo cho máy tính xách tay và máy tính bảng thế hệ mới vì chúng giúp cho máy có kích thước mỏng hơn , tiết kiệm không gian trên bo mạch.

Khe cắm M.2 cũng dùng để người dùng cắm thêm các thiết bị mở rộng như : Bluetooth, GPS, HSPA và thiết bị không dây

Ổ cứng SSD M.2, có kích thước rất nhỏ gọn , loại ổ SSD phổ biến có chiều dài 80 mm và rộng 22 mm. Trên thị trường cũng có một số loại SSD M.2 có kích thước ố dài tới 110 mm, một số loại có kích thước 30 mm. Với chiều dài khác nhua này bạn cần tìm hiểu khoảng trống trong bo mạch của máy thích hợp với chiều dài nào để chọn ổ SSD. SSD M.2 được sử dụng rộng rãi nhất là 42 mm, 60 mm và 80 mm. Các phiên bản có chiều dài 42mm và 60 mm thường dành cho các thiết bị nhỏ gọn như máy tính bảng hoặc Ultrabook.

Khe cắm M.2 cũng được ký khác nhau về Key . Key là ký hiệu phân loại và đánh dấu Chân cắm và khoảng trống trên cạnh của card M.2. Trên thị trường có bốn loại Key hiện đang được sử dụng là Key A, Key B, Key M và key E.

Bạn cẩn xác định chính xác main laptop hỗ trợ loại chân nào, tất cả SSD M.2 đều cắm được vào cổng M2 nếu trên main chỉ thấy có 2 chân tuy nhiên 3 chân vẫn cắm được) tuy nhiên cổng M2 ở trên main hỗ trợ loại nào thì sẽ chạy được loại đó (loại khác cắm được nhưng không dùng được)

khe cắm key M và Key B là những khe cắmi phổ biến nhất. Key B được sử dụng cho SSD M.2 SATA trong khi Key M được sử dụng cho SSD NVMe M.2. Cần chú ý một số loại SSD M.2 chỉ tương thích với một loại khóa nhất định loại ổ này chỉ vừa với khe cắm M.2 được hỗ trợ, do đó bạn cần kiểm tra kỹ loại khe cắm nào có trên bo mạch chủ của máy tính xách tay hỗ trợ key nào . Nếu bạn cố tình cắm SSD M.2 vào khe cắm sai sẽ làm hỏng khe cắm hoặc SSD. cũng như không hoạt động được , tốn kém.

8-nCd5XQNZtOVSsznViu5E-SmTChCuY04iKtkIWrAPRaeEYGEGIZ8zrP0vaUtj9QLDJh5HIzykeP1lPaL8Pym_nhZu5OTiXtMdgoXLrizp2PU54JXz6YYhFxIR7zyAEnRNkSx8RPeZyNnTDAidneQam3izHLzR_8SUEw_uza_uAbKTHhLkPBGOivIsopuRcZdboN_4YI.jpg

Bo mạch có khe cắm M.2 hỗ trợ M key và B key

Nếu máy của bạn không có khe cắm Mini-PCI hoặc M.2

Trong trường hợp bạn vẫn muốn sử dụng SSD và HDD trên máy tính xách tay của mình, có một cách khác để làm điều này.

Trên máy tính của bạn mà không có khe cắm mPCI hoặc M2 , nhưng chắc chắn bạn sẽ có ổ đĩa quang. Bạn có thể thay thế khe cắm này cho ổ cứng SSD 2.5inch.
Ổ đia quang hiện nay gần như ít người sử dụng , chúng được thay thế bằng các thiết bị như USB flash nhanh hơn, dung lượng lớn hơn và ít lỗi hơn. Bạn hãy lên mạng tìm kiếm , trên thị trường sẽ có khay đựng ổ SSD 2.5 inch tương đương kích thước của ổ đĩa quang. (Caddy bay)
VD: DATARAM 2.5" SSD Solid State Drive 6.0 Gbps SATAIII (HDD SSD Hard Drive Tray) chúng được bán trên Amazon khá nhiều
Nd7GWDPmecv62M4rGnhjTXzn8NzQyL17Qh2PemH1Xj1xZFrBv7khkMiIYuAH-gBJqkiDz471wLN7jDQpnMKYCJF1MKZsQYIlGgmz65cLDBvz_eSoF6cWMJNMTU8erxGvZSk0mGrQ6a-AjvKTWCN4wzOAfKGqjKCTRdxtVw9N9JWVNz5sUvw5nwKEAELy6XTHb9gKj5Qv.jpg

Đinh Quang Vinh sưu tầm

Sửa lần cuối:

Quov Tsin

Dreamer
cho em hỏi là ổ cứng thì có cần quan tâm đến nguồn của máy tính không ạ? Tại ổ cứng cũng dùng điện, nên em sợ nhỡ lắp nhiều ổ quá sẽ gây quá tải nguồn

kirk2711

Gà con
mình thấy easy nhất vẫn là combo caddy bay ssd + hdd. Chứ loằng ngoằng quá dân ko chuyên có đọc cũng chẳng hiểu :3 đấy là còn chưa kể về vấn đề cài win với hiệu chỉnh boot trong bios

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
máy em hôm qua cài phần mềm PDF Transformer 12 trên vn-zoom. không hiểu bị lỗi không thể reset lại win, phân vùng trên recovery cũng bị lỗi. em đi mua ổ cứng ssd loại kujia 120 gb về cài lên win. cảm nhận nó sướng và nhanh một cách dã man. mà giá có 500k à nhà. :p
Tôi mua 120GB ở các trang web bán hàng khi họ sale , có lúc chỉ còn 350K chí đến là 400K cho 1 cái . Bảo hành được 3 năm , ở SG và mua shop cũng ở SG nên việc bảo hành ko phải lo , 30 phút là đến cửa hàng

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Laptop mình cũng ko có cổng M2 nên mình dùng caddy bay. Thấy lắp cũng đơn giản, tháo bỏ ổ DVD là OK.

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tôi mua 120GB ở các trang web bán hàng khi họ sale , có lúc chỉ còn 350K chí đến là 400K cho 1 cái . Bảo hành được 3 năm , ở SG và mua shop cũng ở SG nên việc bảo hành ko phải lo , 30 phút là đến cửa hàng
Em mới lấy cái kingson a400 240G mua tiki giá 700K. Giờ giá cũng rẻ hơn trước nhiều.

vietvinh1603

Búa Gỗ
Máy mới giờ có cổng M.2 thì gắn song song 2 ổ khá ngon, rất ít lỗi lặt vặt phát sinh

ZzThienNhanzZ

Búa Gỗ
máy em hôm qua cài phần mềm PDF Transformer 12 trên vn-zoom. không hiểu bị lỗi không thể reset lại win, phân vùng trên recovery cũng bị lỗi. em đi mua ổ cứng ssd loại kujia 120 gb về cài lên win. cảm nhận nó sướng và nhanh một cách dã man. mà giá có 500k à nhà. :p
Ssd kùi jìa lởm lắm bạn ơi, xài vài lần thì thấy ngon, chứ cả chất và lượng ko bằng ssd teamgroup, mình xài teamgroup 2 năm rồi chưa bị sao (mình sửa máy tính nên khá là nhiều lần cài lại + ghost máy), còn con kùi jìa mình lắp cho bên bưu điện thì dính chưởng liên tục, 2 tuần thay 2 phát (chết luôn chứ ko cứu đc nhé).

dungmagt

Búa Gỗ
em chắc bị ép rồi. hehe

dungmagt

Búa Gỗ
Ssd kùi jìa lởm lắm bạn ơi, xài vài lần thì thấy ngon, chứ cả chất và lượng ko bằng ssd teamgroup, mình xài teamgroup 2 năm rồi chưa bị sao (mình sửa máy tính nên khá là nhiều lần cài lại + ghost máy), còn con kùi jìa mình lắp cho bên bưu điện thì dính chưởng liên tục, 2 tuần thay 2 phát (chết luôn chứ ko cứu đc nhé).
nó bảo hành 24 tháng bác ơi. em yêm tâm hắn. mà đồ ổ cứng em chỉ để cài win thôi có làm gì khác đâu.

Flicker1798

Gà con
1. Mua SSD dung lượng lớn (bỏ HDD)
2. Mua SSD dung lượng vừa phải (120GB) sài thêm HDD (Caddy Bay)?
Cách nào hay hơn ae? Cách 1 có tiết kiệm pin hơn cách 2 đáng kể ko?
Laptop nhé ae!