Nhờ tư vấn - Làm thế nào vệ sinh khu vực máy nén tủ lạnh inverter đón tết? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Làm thế nào vệ sinh khu vực máy nén tủ lạnh inverter đón tết?

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Chào anh chị em và các bạn. Bên cạnh không khí đón tết rộn ràng thì việc dọn dẹp nhà cửa, đồ đạc trong nhà cũng là một phần không thể bỏ qua.
Trong đó có các thiết bị điện tử, điện lạnh sau 1 năm hoạt động cũng cần vệ sinh, kiểm tra hỏng hóc nếu có để kịp thời khắc phục, tăng độ bền cho thiết bị.
Nhất là tủ lạnh, do không phải thợ điện lạnh nên mình không biết khu vực máy nén có thể xịt nước trực tiếp vào để vệ sinh hay không, tất nhiên là mình sẽ rút phích cắm điện trước khi làm điều này. Sau khi xịt nước xong mình sẽ sấy khô bằng máy nén khí và máy sấy tóc. Đây là phương án mình nghĩ ra được, nhờ anh chị em và các bạn có chuyên môn tư vấn thêm cho mình, rất cảm ơn mọi người!

Ảnh minh hoạ
Kết quả:
Sau khi tham khảo ý kiến anh chị em và các bạn, tối qua mình đã xịt nước vệ sinh, loại bỏ rỉ sét lâu ngày, sấy khô rồi tra dầu bôi trơn vào hạn chế rỉ sét trở lại, đặt tủ lạnh vào nơi khô ráo hơn. Sáng nay mình đã cho cắm điện và tủ hoạt động bình thường rồi. Chân thành cảm ơn mọi người, chúc tất cả một năm mới an khan thịnh vượng và dồi dào sức khoẻ!

Sửa lần cuối:

naroto

Thành viên BQT
Kỹ sư quá nha, tủ lạnh nhà mình cắm mãi trong góc không hề nhìn đến luôn, chưa từng nghĩ sẽ vệ sinh bình gas đó, hư quá...
Đúng vậy đó anh, nơi quan trọng nhất thì lại bị bỏ quên, giờ lôi ra thì cực kì bẩn và còn rỉ sét nữa. Mà cái này do nhà sản xuất cả, tủ lạnh đời trước lâu lâu phải đổ nước đọng trong hộc, tủ inverter thì nhà sản xuất tận dụng nước này làm bể giải nhiệt cho ống đồng nên không lấy ra đổ được. Có ưu điểm thì cũng có nhược điểm ạ.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
Đúng vậy đó anh, nơi quan trọng nhất thì lại bị bỏ quên, giờ lôi ra thì cực kì bẩn và còn rỉ sét nữa. Mà cái này do nhà sản xuất cả, tủ lạnh đời trước lâu lâu phải đổ nước đọng trong hộc, tủ inverter thì nhà sản xuất tận dụng nước này làm bể giải nhiệt cho ống đồng nên không lấy ra đổ được. Có ưu điểm thì cũng có nhược điểm ạ.
cay quá thôi k xài tủ nữa.
mua thùng xốp về chơi

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Không biết anh thế nào chứ nhà em sửa mấy cái tủ lạnh từ dân dụng đến kho lạnh ko bao giờ vệ sinh máy nén cả.

Vì chỉ cần điều kiện để đúng nơi nó giải nhiệt tốt và phòng tránh nước hoặc chuột bò vào khu vực đấy thôi.

Việc vệ tủ lạnh thực sự cũng cần thiết vì sau 1 thời gian sẽ có mùi. Hơn nữa hiện tại các hãng đã tích hợp khả năng kháng khuẩn và khử mùi vào tủ lạnh invecter cả rồi.

naroto

Thành viên BQT
Không biết anh thế nào chứ nhà em sửa mấy cái tủ lạnh từ dân dụng đến kho lạnh ko bao giờ vệ sinh máy nén cả.

Vì chỉ cần điều kiện để đúng nơi nó giải nhiệt tốt và phòng tránh nước hoặc chuột bò vào khu vực đấy thôi.

Việc vệ tủ lạnh thực sự cũng cần thiết vì sau 1 thời gian sẽ có mùi. Hơn nữa hiện tại các hãng đã tích hợp khả năng kháng khuẩn và khử mùi vào tủ lạnh invecter cả rồi.
Quả thật không có bọn chuột và nước thì mình cũng không cần vệ sinh rồi. Tiếc là nhà bếp hay bị nước mưa và chuột tha rác vào nên bây giờ phải làm thôi.
Tối qua mình đã xịt nước vệ sinh, loại bỏ rỉ sét lâu ngày, sấy khô rồi tra dầu bôi trơn vào hạn chế rỉ sét trở lại, đặt tủ lạnh vào nơi khô ráo hơn. Sáng nay mình đã cho cắm điện và tủ hoạt động bình thường rồi.

Fusin

Búa Đá Đôi
Chúc mừng chủ thớt đã hoàn tất chuyến khám phá mỹ mãn. Thật ra đối với tủ lạnh chỉ quan tâm đến vệ sinh block khi tủ đột ngột giảm độ lạnh. Đối với các tủ lạnh mới sản xuất mười năm trở lại, họ không còn dùng ống đồng nữa, thay bằng ống sắt, kẻm. Nên dễ phát sinh hiện tượng gỉ sét nếu đặt nơi ẩm ướt. Nên cách tránh hiện tượng trên là ngay từ đầu mua tủ mới là mua lon sơn xịt về xịt để phòng ngừa trước toàn bộ hệ thống ống phía sau được phủ thêm lớp bảo vệ. Còn các mối nối của block thì nếu không di động nhiều không quan tâm, nhưng nếu mỗi lần sau khi di chuyển sang vị trí khác, thì nên dùng một ít xà phòng rửa chén cho lên các mối nối kiểm tra có hiện tượng lỏng mối nối xì gas hay không. Còn riêng đối với ống nối bằng đồng thì vô tư, không cần quan tâm nhiều, chỉ cần quan tâm trong tủ tết này có bao nhiêu bia là đủ.